Mỗi tuần một chuyên đề

Thông báo phát hành hóa đơn

• Thread starter thuycoi1204
  • Ngày gửi
binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
Ðề: Thông báo phát hành hóa đơn

Mình gửi ngày hôm qua... vậy là chờ 3 ngày ạ? nếu sau 3 ngày không thấy thông báo gì thì sao bạn?

Không có thông báo gì thì chờ đến "Ngày bắt đầu sử dụng" rồi .............................................................................mời bạn xuất hóa đơn. :004:

Khóa học Quản trị dòng tiền
thuycoi1204

thuycoi1204

Trung cấp
19/7/13
87
3
8
34
tp.hcm

Không có thông báo gì thì chờ đến "Ngày bắt đầu sử dụng" rồi .............................................................................mời bạn xuất hóa đơn. :004:

vậy ấy ạ.................. cảm ơn bạn nhiều nhé...

T

TKCKC

Sơ cấp
22/4/14
28
3
8
tphcm

Mình gửi ngày hôm qua... vậy là chờ 3 ngày ạ? nếu sau 3 ngày không thấy thông báo gì thì sao bạn?

Hôm 13/05 cty mình cũng có gửi thông báo phát hành 5 cuốn hóa đơn xuất khẩu qua mạng, tới giờ vẫn không thấy thông báo nào từ cơ quan thuế là không cho dùng cả, nên mình nghĩ vẫn cứ xài bình thường thôi.

thuycoi1204

thuycoi1204

Trung cấp
19/7/13
87
3
8
34
tp.hcm

Hôm 13/05 cty mình cũng có gửi thông báo phát hành 5 cuốn hóa đơn xuất khẩu qua mạng, tới giờ vẫn không thấy thông báo nào từ cơ quan thuế là không cho dùng cả, nên mình nghĩ vẫn cứ xài bình thường thôi.

bạn có lên thuế trực tiếp nộp hóa đơn mẫu với thông báo phát hành hóa đơn nữa không? hay chỉ cần gửi qua mạng thôi nhey?

cophaninsaigon

cophaninsaigon

Sơ cấp

Giờ mới rảnh ngồi đọc kĩ lại câu hỏi của bạn @thuycoi1204
1/ Trong TT có ghi rõ khi bạn in lần 2 nếu mẫu hóa đơn không thay đổi gì thì không cần nộp mẫu hóa đơn, nên bạn phải nộp mẫu hóa đơn mới này cho cqt.
Nếu bạn thông báo qua mạng thì trong 10 ngày kể từ ngày thông báo qua mạng bạn phải nộp mẫu hóa đơn trực tiếp cho cqt.
Cho dù bạn có nộp mẫu qua mạng thì vẫn phải nộp mẫu trực tiếp cho cqt, nếu không sau này cqt kiểm tra hồ sơ thấy không có hđ mẫu sẽ yêu cầu bạn bổ sung lúc đó rất khó tìm ra hóa đơn mẫu nộp cho cqt.
Cũng có bạn đã từng bị phạt vì không nộp mẫu hóa đơn trực tiếp rồi tùy cqt đó dễ hay khó.
=> bạn phải lên nộp thông báo phát hành và mẫu hóa đơn trực tiếp cho cqt trong 10 ngày kể từ ngày nộp thông báo phát hành qua mạng

2/ Bạn in lần 2 và có thay đổi mẫu thì đáng lí nên in mẫu hóa đơn mới ra 1 tờ nháp trên máy lazer văn phòng, sau đó hỏi cqt có hợp lệ không tránh trường hợp đặt in rồi không thông báo phát hành được.
Bạn làm như ý bạn nói "Ý mình là, bên mình mới ký hợp đồng đặt in hóa đơn thôi chứ chưa in hóa đơn, vì mình sợ gửi thông báo phát hành hóa đơn mà bên thuế k đồng ý cho in hóa đơn thì lại phải hủy số hóa đơn đó, nên mình k biết là gửi thông báo phát hành hóa đơn qua mạng rồi thì khi nào bên thuế trả lời lại là được hay không?" coi chừng sai ngày những ngày đó nha.
Thông báo phát hành qua mạng là cqt lưu lại chứ không phải là phép thử bạn gởi để xem có hợp lệ hay không.
Thanh lí hợp đồng in có hóa đơn rồi mới được thông báo phát hành qua mạng hoặc trực tiếp.
Và vì bạn đã làm rồi thì mình xin nói để bạn lưu ý:
Ngày kí hợp đồng < Ngày thanh lí hợp đồng < Ngày TBPH hóa đơn qua mạng < Ngày nộp TBPH hóa đơn và mẫu trực tiếp cho cqt.
Nếu nhà in hóa đơn làm đúng thì tờ hóa đơn gtgt cho lô in hóa đơn này họ phải xuất cho bạn phải là ngày kí biên bản thanh lí, vậy họ đã chừa tờ hóa đơn gtgt nào cho bạn chưa?
Cái này thì không ảnh hưởng gì đến bạn vì nếu nhà in xuất hóa đơn sai ngày thì họ chịu trách nhiệm với cqt, và có thể cqt sẽ không cho họ in hóa đơn nữa; dẫn đến sau này nếu có xuất hiện hóa đơn giả sẽ không ai kiểm tra kí hiệu bảo mật cho bạn.

Sửa lần cuối:
thuycoi1204

thuycoi1204

Trung cấp
19/7/13
87
3
8
34
tp.hcm

@cophaninsaigon hnay mình vừa lên nộp mẫu trực tiếp cho CQT, họ nói nộp bản thông báo qua mạng rồi thì k cần nộp bản thông báo bằng giấy cho họ nữa, và cũng k cần xác nhận của CQT trên tờ mẫu hóa đơn minh giữ lại, k hiểu vì sao nữa..
bạn nói: "Ngày kí hợp đồng < Ngày thanh lí hợp đồng < Ngày TBPH hóa đơn qua mạng < Ngày nộp TBPH hóa đơn và mẫu trực tiếp cho cqt".. còn mình thì ngày ký hợp đồng là ngày mình gửi thông báo qua mạng luôn, còn biên bản thanh lý hợp đồng bên mình chưa nhận được vì bên mình chưa lấy 5 cuốn hóa đơn, bây giờ mình nói bên đặt in hóa đơn làm biên bản thanh lý thì viết là ngày ký hợp đồng luôn đúng k?

cophaninsaigon

cophaninsaigon

Sơ cấp

Không cần nộp TBPH khi đã nộp qua mạng cái này chỉ là có thể thôi bạn vì có cqt đã TBPH mạng mà họ vẫn nhận TBPH giấy khi lên nộp mẫu hóa đơn.
Còn mẫu mình giữ lại để ở cty thì không cần cqt đóng dấu (mẫu của hóa đơn mẫu in lần trước bạn nhớ bảo quản nha)

"Ngày kí hợp đồng < Ngày thanh lí hợp đồng < Ngày TBPH hóa đơn qua mạng < Ngày nộp TBPH hóa đơn và mẫu trực tiếp cho cqt".. còn mình thì ngày ký hợp đồng là ngày mình gửi thông báo qua mạng luôn, còn biên bản thanh lý hợp đồng bên mình chưa nhận được vì bên mình chưa lấy 5 cuốn hóa đơn, bây giờ mình nói bên đặt in hóa đơn làm biên bản thanh lý thì viết là ngày ký hợp đồng luôn đúng k?"

Mình thì không biết đơn vị in hóa đơn cho bạn như thế nào. Khi bắt đầu in hóa đơn qua những lần tập huấn thuế, đối với nhà in in hóa đơn phải lưu ý cái này rồi. Nên bên mình hoạt động theo trình tự như vậy từ đã rất lâu. Trình tự là hóa đơn in xong thì mới được thông báo phát hành, giấy để chứng minh hóa đơn đã in đó chính là biên bản thanh lí. Chính vì vậy thông báo phát hành hđ cqt mới đòi xem biên bản thanh lí. Như vậy thông báo phát hành phải sau biên bản thanh lí. Về xuất hóa đơn cho lô hóa đơn đặt in này thì nguyên tắc là thanh lí phải kèm xuất hóa đơn.
Mình chỉ nhắc lại các bước cơ bản để mọi người biết, còn nếu cqt kiểm tra kĩ mà chấp nhận luôn thì không sao chứ sau này cqt nói kiểm tra sót, thì người đi giải quyết vấn đề vẫn là bạn :) cái này thì mình gặp nhiều.

Nếu bạn đã thông báo phát hành thì nói nhà in kí lùi hợp đồng in và biên bản thanh lí trước ngày tbph.

*ACE trước khi in hóa đơn, sau khi tham khảo giá của các đơn vị in ấn và chọn được đơn vị in. Nên hỏi các bước tiến hành in hóa đơn với đơn vị in ấn đã chọn, sẽ được hướng dẫn chi tiết nhất.
Nếu các đơn vị in ấn không hỗ trợ được ACE các hướng dẫn này, thì ACE nên suy nghĩ khi có sự cố thì mức độ đơn vị in hỗ trợ cho ACE sẽ đến mức nào.

H

Ha Hoang Phuoc

Sơ cấp
18/6/14
5
0
1
Binh Thuan

Công ty mình mới đặt in thêm 20 cuốn hóa đơn, vì bên mình đầu ra cũng khá nhiều ,đặt 1 lần cho đỡ tốn công , nhưng nếu như theo bạn nói là khống chế thời gian sử dụng từ 3- 6 tháng thì bây giờ mình phải làm sao? Vì 20 cuốn thì bên mình không xài hết trong thời gian đó được, hixhix.

binhminhsom

binhminhsom

17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

Công ty mình mới đặt in thêm 20 cuốn hóa đơn, vì bên mình đầu ra cũng khá nhiều ,đặt 1 lần cho đỡ tốn công , nhưng nếu như theo bạn nói là khống chế thời gian sử dụng từ 3- 6 tháng thì bây giờ mình phải làm sao? Vì 20 cuốn thì bên mình không xài hết trong thời gian đó được, hixhix.

Bạn có thể làm thông báo phát hành 5quyển 1 lần, dùng hết lại thông báo phát hành tiếp.

H

Ha Hoang Phuoc

Sơ cấp
18/6/14
5
0
1
Binh Thuan

@binhminhsom : Hóa đơn mới này bên mình thay đổi ký hiệu ( AA/13P đổi thành AA/14P), vậy mình có cần phải nộp lại Hợp đồng cho cơ quan thuế không? Nếu có thì trong hợp đồng đặt in tới 20 cuốn lận, mình làm thông báo phát hành 5 cuốn/1 lần có được không?Cảm ơn bạn nhìu!!

H

haoluong

Trung cấp
16/3/08
105
0
16
HCMC

Bạn nói chỉ được phát hành số lượng tối đa cho 3 - 6 tháng sử dụng ở mục nào của TT 39 vậy bạn?
Điều 9.2: "Căn cứ vào nhu cầu sử dụng hoá đơn và việc chấp hành quy định về quản lý, sử dụng hoá đơn của tổ chức, doanh nghiệp, cơ quan thuế quản lý trực tiếp xác định số lượng hoá đơn được thông báo phát hành để sử dụng từ 3 tháng đến 6 tháng tại Thông báo phát hành hoá đơn của tổ chức, doanh nghiệp".

binhminhsom

binhminhsom

17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

@binhminhsom : Hóa đơn mới này bên mình thay đổi ký hiệu ( AA/13P đổi thành AA/14P), vậy mình có cần phải nộp lại Hợp đồng cho cơ quan thuế không? Nếu có thì trong hợp đồng đặt in tới 20 cuốn lận, mình làm thông báo phát hành 5 cuốn/1 lần có được không?Cảm ơn bạn nhìu!!
Thông báo phát hành hóa đơn đâu có bắt nộp hợp đồng đặt in bạn? Bạn có thể phát hành 5 cuốn /lần, các lần sau phát hành tiếp và không cần nộp hóa đơn mẫu.

thuycoi1204

thuycoi1204

Trung cấp
19/7/13
87
3
8
34
tp.hcm

@cophaninsaigon: Thế bây giờ mình đã gửi thông báo phát hành hóa trùng với ngày ký hợp đồng luôn thì có sao k vậy?haizzz...

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt

Có thay đổi mẫu hóa đơn thì phải nộp đủ hồ sơ khi phát hành như lần đầu. In nhiều nhưng phát hành ít vẫn được mà.

cophaninsaigon

cophaninsaigon

Sơ cấp

Hix mình trả lời rất nhiều vấn đề và rất nhiều tình huống bên công ty mình gặp; nhưng cũng tùy cách giải quyết của cqt nữa. ACE có thể đọc từ đầu trang của topic này để hiểu rõ hơn, mình không trả lời lại cho từng ACE được thông cảm cho mình :(

@thuycoi1204 Ac cho em hỏi là công ty e mới đặt in hóa đơn đợt tiếp theo, có thay đổi thiết kế, em gửi thông báo phát hành hóa đơn qua kê khai điện tử được không ạ? và khi gửi qua KK điện tử thì có đính kèm hóa đơn mẫu được k?
=> có thay đổi thiết kế bạn cứ nên lên nộp trực tiếp cho cqt 1 bản họ không nhận thì đem về, vì khách hàng của mình từng bị rồi chỉ nộp mẫu qua mạng không nộp mẫu trực tiếp khi thay đổi mẫu không thấy cqt nói gì. Một thời gian sau có nhân viên của cqt đt yêu cầu lên nộp mẫu trực tiếp và nói sẽ bị phạt khi không nộp đủ hồ sơ TBPH. Nhưng khách hàng lên làm việc thì cqt cho nộp bổ sung. Cái khó ở đây là tại thời điểm này đơn vị in hđ có cung cấp cho bạn thêm 1 bộ mẫu không, nếu có thì không sao nếu không bạn tìm đâu ra. Cqt hướng dẫn lấy 1 bộ ra đóng chữ mẫu lên và nộp cho cqt. Cũng tốn hết khoảng 5 ngày chạy tới chạy lui, bạn có muốn mình rơi vào trường hợp này không?

@thuycoi1204 Thế bây giờ mình đã gửi thông báo phát hành hóa trùng với ngày ký hợp đồng luôn thì có sao k vậy?haizzz... => theo nguyên tắc thì không được vì khi TBPH thì cqt hay hỏi và xem hợp đồng và BBTL. Vậy làm như bạn thì BBTL đâu đưa cqt xem khi lên TBPH. Còn nếu TBPH qua mạng họ không nói gì nếu sau này sai gì thì mình sửa (nghe hơi nản). Theo mình thì nếu lỡ vậy thì chỉ còn cách để BBTL trùng ngay kí hợp đồng và TBPH luôn. Nhưng cách tốt nhất vẫn là hỏi cqt của bạn biết đâu họ cho biên bản thanh lí sau khi TBPH thì sao.

TT39 chỉ thay đổi vài điểm ràng buộc một số DN và thêm một số giấy tờ cho DN đã sử dụng hđ tự in & đặt in. Những ACE đã sử dụng hđ tự in & đặt in nếu muốn sử dụng tiếp nên hỏi cqt số lượng hóa đơn có thể TBPH tiếp theo, đừng cầm đèn chạy trước oto. Chưa TBPH thì in sẵn làm gì để có thể xảy ra nhiều vấn đề. ACE cứ nghĩ số hóa đơn đặt in chưa TBPH nếu một mai tự nhiên nó mất đâu 1 số hoặc cất kĩ quá tìm không ra, và đột nhiên nó xuất hiện trên cqt thì sao? Trường hợp này tt39 có đề cập đến và yêu cầu đơn vị in và doanh nghiệp sử dụng hóa đơn giải trình trong 10 ngày. Do mình in hóa đơn nên gặp rất nhiều trường hợp nên mới nêu ra để ACE tránh rắc rối. Và tình huống mình nêu ra là những tình huống đã xảy ra, ACE đọc và né là tốt nhất. :)

M

mattroimoi0622

Guest
29/7/13
4
1
3
Bình Tân

Ý mình là mình vừa thông báo phát hành hóa ddơn 5 cuốn cho CQT, mà theo TT 39 thì số hóa đơn đó chỉ đc sử dụng từ 3 - 6 tháng, vậy nên mình muốn hỏi là làm lại thông báo phát hành 1 cuốn thôi ròi gửi lại được không?
Bạn đã gởi thông báo phát hành hóa đơn rồi ,cho nên để CQT quan lý phản hồi lại bằng van ban ,ban khỏi phải gởi lại Thong Bao phat hành hoa đơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA