Chi phí lãi vay có hợp lý hợp lệ khi trong năm tồn quỹ lớn

• Thread starter teddy_monday
  • Ngày gửi
teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Công ty mình đang quyết toán 5 năm 2009-2013. Mình đang gặp vẫn đề về chi phí lãi vay như sau:

- Đầu năm 2010, bên mình có khoản vay 4,5 tỷ, lãi suất 12%/năm. Số dư quỹ khi ký hợp đồng vay chỉ là 16 triệu đồng và các bên đã góp đủ vốn điều lệ.
Tuy nhiên trong năm 2010, do bên mình bán hàng thu được tiền nhanh, cộng với việc mình bị bỏ sót 1 khoản chi trả công nợ lơn 1,3 tỷ đầu năm, nên trong năm quỹ luôn tồn khoảng 2 tỷ đồng. Bên thuế nói rằng chi phí lãi vay cho 2 tỷ đó sẽ bị xuất toán.
- Chi phí lãi vay năm 2011, bên mình chưa chi trả, vẫn treo trên 338, đến năm 2014 mới trả. Bên thuế cũng nói xuất toán ra.

Mình đã tìm hiều cảc thông tư mà vẫn không rõ là việc xuất toán chi phí lãi vay đó là theo quy định nào.
Anh chị, bạn nào có thể tư vấn giúp mình vụ này với! Ca này có gỡ được ko đây ???

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh
Ðề: Chi phí lãi vay có hợp lý hợp lệ khi trong năm tồn quỹ lớn

Phần tiền vay 2009 - 2013 , đầu năm 2010 lúc vay số dư tiền tồn quỹ = 16 triệu
+Tình trạng âm quỹ là thật, Để giải quyết tình trạng âm Quỹ tiền mặt và để giải quyết tình trạng thiếu vốn lưu động trong kinh doanh thì chỉ cần bạn làm đầy đủ thủ tục pháp lý đối với ngân hàng thì công ty bạn đủ điều kiện vay
+Lãi xuất vay: "Lãi suất vay do các bên thỏa thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng". = > Do đó : Phần chi phí trả lãi tiền vay vốn sản xuất kinh doanh của đối tượng không phải là tổ chức tín dụng hoặc tổ chức kinh tế vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm vay.
+ Chi trả lãi tiền vay để góp vốn điều lệ hoặc chi trả lãi tiền vay tương ứng với phần vốn điều lệ đã đăng ký còn thiếu theo tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ của doanh nghiệp kể cả trường hợp doanh nghiệp đã đi vào sản xuất kinh doanh.
= > Nếu vốn góp chưa đủ thì phần trả lã vay tương đương với phần vốn góp này tương ứng sẽ bị xuất tóan không được tính vào chi phí hợp lý

Đủ 3 điều kiện trên thì có thể phần nào giải quyết việc xuất tóan nào vô lý của thế đưa ra, nhưng riêng phần lãi của năm 2011 mà đến tận 2014 mới thanh tóan thì
THÔNG TƯ: Số: 130 /2008/TT-BTC ngày 26 tháng 12 năm 2008
Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp số 14/2008/QH12 và hướng dẫn thi hành Nghị định số 124/2008/NĐ-CP
ngày 11 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ quy định chi tiết thi
hành một số điều của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp​
IV. CÁC KHOẢN CHI ĐƯỢC TRỪ VÀ KHÔNG ĐƯỢC TRỪ KHI XÁC ĐỊNH THU NHẬP CHỊU THUẾ
2.14. Phần chi phí trả lãi tiền vay vốn sản xuất kinh doanh của đối tượng không phải là tổ chức tín dụng hoặc tổ chức kinh tế vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm vay.
2.15. Chi trả lãi tiền vay để góp vốn điều lệ hoặc chi trả lãi tiền vay tương ứng với phần vốn điều lệ đã đăng ký còn thiếu theo tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ của doanh nghiệp kể cả trường hợp doanh nghiệp đã đi vào sản xuất kinh doanh.
THÔNG TƯ Số: 123/2012/TT-BTC ngày 27 tháng 7 năm 2012
Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp
số 14/2008/QH12 và hướng dẫn thi hành Nghị định số 124/2008/NĐ-CP
ngày 11/12/2008, Nghị định số 122/2011/NĐ-CP ngày 27/12/2011
của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều
của Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp​
Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
2.15. Phần chi phí trả lãi tiền vay vốn sản xuất kinh doanh của đối tượng không phải là tổ chức tín dụng hoặc tổ chức kinh tế vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm vay.
2.16. Chi trả lãi tiền vay để góp vốn điều lệ hoặc chi trả lãi tiền vay tương ứng với phần vốn điều lệ đã đăng ký còn thiếu theo tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ của doanh nghiệp kể cả trường hợp doanh nghiệp đã đi vào sản xuất kinh doanh.

Sửa lần cuối:
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Thuế loại chi phí của bạn là đúng, mặc dù không có qui định nào loại trừ chi phí lãi vay khi mà số dư tiền mặt lớn. Cho dù các chứng từ của bạn hoàn toàn hợp lệ, vậy cty bạn giải thích thế nào khi để số dư tiền mặt lớn thường xuyên trên 2 tỷ đồng, trong khi lại đi vay ngân hàng được, mà cty của bạn cũng chỉ là DN nhỏ; chi ít ra bạn phải mang tiền mặt đi gửi NH và vay NH thì còn hợp lý vì tiền gửi vẫn sinh lời và có căn cứ hơn về tính có thật.
Trường hợp sai sót do thiếu bút toán thanh toán công nợ thì bạn phải có đủ bằng chứng chứng minh khoản thanh toán sót này, ngoài ra phải giải trình lí do tại sao BCTC trong giai đoạn này vẫn khớp số liệu tài sản - công nợ, tiền mặt vẫn kiểm kê đầy đủ!?

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội

@chudinhxinh: bên mình chắc chắn thỏa mãn 3 đk bạn nêu rồi.
Về khoản lãi vay 2011 đến 2014 mới chi trả, nếu thuế không cho vào chi phí của năm 2011 thì sẽ cho vào năm nào nhỉ? Chẵng lẽ của năm 2014?

@amtich: thuế thật bá đạo quá bạn nhỉ! Mấy năm rồi mình bị ốm phải đi viện và tĩnh dưỡng suốt nên không sâu sát, không làm kiểm quỹ, giờ thì hậu quả lớn rồi đây.

1

10jqka

Sơ cấp
4/4/14
14
0
1
Hà Nội

Bên thuế sẽ căn cứ: (Hàng hóa DV mua vào hàng tháng + CF tiền lương hàng tháng)-(Tồn quỹ TM hàng tháng + Tồn TGNH hàng tháng) đây là cơ sở để chấp nhận hay không chập nhận chi phí lãi vay. Nếu âm thì CF lãi vay phát sinh dc chấp nhận. Và nếu có dương thì sẽ xem xét cụ thể tại từng thời điểm. Còn vay vốn NH thì cũng phải căn cứ trên Phương án vay(vay 100% hay vay 50% còn 50% là vốn tự có chính là số tiền trên TK 1111, 1121 của DN). Vậy có làm vay hay không cũng pải lưu ý để tránh bị loại.

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội

@10jqka: Mình vẫn chưa hiểu công thức của bạn lắm. Mình nghĩ công thức đó phải dương thì mới được thuế chấp nhận chứ nhỉ?
Bên mình hàng hóa dịch vụ mua vào hàng tháng+chi phí tiền lương tháng nào cũng khoảng 2-4tỷ (trừ tháng tết).
Nếu công thức cho kết quả âm thì hàng tháng phải tồn quỹ tiền mật+tiền gửi hơn 4 tỷ cơ à?

Mình không hiểu vay 50% hay vay 100% nhu cầu vốn thì ảnh hưởng thế nào đến việc xác định tồn quỹ hợp lý, chi phí lãi vay hợp lý?

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM

thuế thật bá đạo quá bạn nhỉ! Mấy năm rồi mình bị ốm phải đi viện và tĩnh dưỡng suốt nên không sâu sát, không làm kiểm quỹ, giờ thì hậu quả lớn rồi đây.

Tôi thấy @amtich đã phân tích cụ thể rồi, bạn đã không sâu sát, không làm kiểm quỹ thì lãnh hậu quả là đúng rồi.
Tôi vẫn thắc mắc, bạn đã bỏ sót 1 khoản công nợ 1,3 tỷ vậy mà BCQT, BCTC vẫn khớp là sao nhỉ?

1

10jqka

Sơ cấp
4/4/14
14
0
1
Hà Nội

@10jqka: Mình vẫn chưa hiểu công thức của bạn lắm. Mình nghĩ công thức đó phải dương thì mới được thuế chấp nhận chứ nhỉ?
Bên mình hàng hóa dịch vụ mua vào hàng tháng+chi phí tiền lương tháng nào cũng khoảng 2-4tỷ (trừ tháng tết).
Nếu công thức cho kết quả âm thì hàng tháng phải tồn quỹ tiền mật+tiền gửi hơn 4 tỷ cơ à?

Mình không hiểu vay 50% hay vay 100% nhu cầu vốn thì ảnh hưởng thế nào đến việc xác định tồn quỹ hợp lý, chi phí lãi vay hợp lý?

Chính xác mình ghi nhầm. Còn 50% hay 100% nhu câu vốn. Có nghĩa là trên cơ sở phân tích BCTC nếu TK 1111, 1121 mà còn dư nhiều hon số cần vay thì làm sao vay dc. Nói chung phải thể hiện được rằng thiếu vốn thì chi phí vay mới đc chấp nhận.

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội

@lhphong: Khoản trả nợ đó bên mình không phản ánh là đã chi vào, trên sổ sách vẫn để là còn nợ, thể nên tiền trong tài khoản vẫn còn. Nhưng bên đối tác gửi thư xác nhận công nợ thì lại không còn nợ. @10jqka: Phân tích theo công thức của bạn thì bên mình hợp lệ mà.
@ all: Mình phải làm giải trình nhưng có lẽ sẽ không bị gạt khoản lãi vay này rồi. Hy vọng!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA