Tìm hiểu về kế toán và thuế của Mỹ

• Thread starter Melvin
  • Ngày gửi
H

hoangyenpro

Guest
23/4/08
33
0
0
somewhere
payroll checking account là tài sản?

Các anh chị ơi giúp em với!
Em đang phải tự nghiên cứu gấp phần mềm Peach-tree ( phần mềm thiết kế theo kế toán Mỹ), nhưng em chưa hiểu rõ bản chất của TK " payroll checking account". Em ko hiểu tại sao nó lại nằm trong phần assets của Balance sheet?

Em cho đây là TK phải trả công nhân viên (tất nhiên là qua ngân hàng), nhưng như vậy thì ko thể là TS và cũng ko thể thường xuyên có số dư hay phát sinh bên nợ trong cả một kỳ đc.

Anh chị nào hiểu cái này chỉ em với! :wall:

Em cám ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
0

0985343474

Guest
22/5/09
10
0
0
37
Việt Trì_ Phú Thọ
Kế toán Mỹ

Mình muốn tìm hiểu về kế toán Mỹ, ai có thông tin gi thì cho mình tham khảo với nhé! Mình muốn tìm hiểu về kì kế toán Mỹ, kế toán Mỹ thuộc mô hình nào?

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
Kế toán mỹ mình đã học qua, tuy không đi sau nhiều nhưng nhìn chung là khác kế toán của Việt Nam. Việt Nam mình áp dụng theo kiểu kế toán pháp, có nghĩa là phức tạp, rờm rà hơn.
+ Kế toán mỹ rất linh hoạt, hệ thống tài khoản không theo quy định của NN như VN mà triển khai theo đặc điểm doanh nghiệp
+ Các báo cáo TC cũng không phải theo mẫu biểu bắt buộc. Mẫu biểu DN tự triển khai, nhưng phải thể hiện được: Doanh thu, Chi phí, lựoi nhuận, nguồn vốn, đó là cái cần trên BCTC kế toán mỹ.
+ Kế toán mỹ rất hay, bạn thử tìm tài liệu tham khảo, vi dụ như trên BCTC của VN có thể hiện dòng hao mòn tài SC còn KT Mỹ thì không, mà chỉ thể hiện phần GTCL, phần công nợ cũng không có TK lưỡng tính như VN..

T

thienhahanhphuc

Sơ cấp
24/4/09
22
0
0
hai duong
Theo mình được học thì có 4 mô hình kế toán :
-MH 1: vận dụng 100% các chuẩn mực kế toán quốc tế, nếu có những chuẩn mực không thể áp dụng được thì quốc gia đó tự chuẩn bị các chuẩn mực riêng
- MH 2: sử dụng 100% các CM KTQT nhưng có thêm phần phụ lục để có thể sửa đổi và bổ sung vào các nội dung của chuẩn mực sao cho phù hợp với nền kinh tế của quốc gia đó.
- MH3: Vận dụng một cách có chọn lọc các CM KTQT
- Mh 4: không sử dụng đến đếnCM KTQT
Và theo các đặc điểm như quyenk4b15 đã nói thì kế toán mỹ thuộc về mô hình 2

Đối với kỳ kế toán của mỹ là k bắt buộc tính theo năm dương lịch, đơn vị có thể kết thúc năm tàichính vào thời điểm có doanh số lớn nhất
Vì vậy kế toán mỹ rất linh hoạt

C

caysungbien

Guest
30/5/09
3
0
0
Thai Nguyen
Mình cũng đang học môn đó, chỉ có giáo trình của thày cô phát cho thui. Tài liệu nói chung cũng ko đầy đủ lắm. Bạn nào có thì gửi lên đi, cho mọi người cùng xem với

T

thienhahanhphuc

Sơ cấp
24/4/09
22
0
0
hai duong
Do kế toán mỹ rất linh hoạt nên kế toán mỹ hoạt động dựa theo mô hình 4.
Hôm trước em có nhầm lẫn chút xíu
Các bác đọc và thông cảm hem.

T

tuyet182

Guest
18/5/09
3
0
0
36
nam dinh
mình đã co past 2006 pass la ABC ban nao can thì dùng nha nhung minh kho post len được từ máy tính của mình ai cần chỉ minh cách post nha

A

anhquynh1905

Sơ cấp
5/5/09
10
0
0
Minh Khai, HBT, HN
Mình cũng vừa học môn này xong! cô cũng phát tài liệu thôi. Theo mình biết là kế toán Mỹ không có hệ thống tài khoản chung như mình mà TK đó là do từng đơn vị làm cho phù hợp thôi, ví dụ khi mua hàng chưa thanh toán sẽ ghi là Nợ TK "hàng hóa"/ Có TK"phải trả người bán" chứ không pải nhớ số hiệu TK như của mình!
Àh mình thấy kế toán Mỹ còn có cái hay nữa là có bảng tính nháp để phục vụ cho BC thu nhập và BCĐKT. Bảng này thật sự rất có ích!

T

thienhahanhphuc

Sơ cấp
24/4/09
22
0
0
hai duong
bạn post lên mediafire.com đó
nhìn kĩ là làm đượck ngay thui
good luck:015:

Q

quekem

Guest
31/8/09
4
0
0
36
Ha Noi
em thấy món kế toán Mỹ cực kì linh hoạt,điều đó thể hiện rõ nhất ở nghiệp vụ "Rút vốn" của chủ doanh nghiệp. Nghiệp vụ này cũng là nghiệp vụ khác biệt nhất giữa kế toán Việt với kế toán Mỹ

T

thienhahanhphuc

Sơ cấp
24/4/09
22
0
0
hai duong
Sự khác biệt lớn nhất trong các nghiệp vụ giữa kế toán Mỹ và VN là phát sinh nghiệp vụ thanh toán bằng THƯƠNG PHIẾU.
:015:

N

ntthuytb

Guest
10/9/09
6
0
0
35
Hà Nội
mọi người ơi, cho em hỏi với, em đang phải làm đề tại vế các khoản dự phòng, có ai biêt kế toán ANh, Mỹ hạch toán các khoản này thế nào ko ạ? giúp em với
:046:

M

Math

Guest
17/7/09
1
0
0
37
Tp.HCM
Hic minh đang làm tiểu luận liên quan đến 4 ô hình kế toán Mỹ mà tìm hoài không thấy tài liệu. Anh chị hoặc bạn naoào có cho mình nhé. Cảm ơn mọi người

P

panda

Guest
16/5/06
17
0
1
TP.HCM
Mình thì chưa học qua Kế toán Mỹ , nhưng mình đã sử dụng 4 năm kế toán Mỹ, không biết cách dụng của mình chuẩn không nhưng nói chung kế toán Mỹ rất thoáng , ko bị gò bó như kế toán VN, và nhất là những báo cáo tài chính thì rất là hay, phân tích rất rõ ràng chi tiết tình hình của doanh nghiệp

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Mình thì đang rất cần các tài liệu để so sánh cách hạch toán kế toán giữa VN và Pháp, Mỹ về Vốn bằng tiền.Bạn nào có tài liệu nào thì share cho mình tham khảo với.
Many thanks.

H

habuithanh

Sơ cấp
30/5/09
20
0
0
thai nguyen
kế toán mỹ

cho mình hỏi?
1 chuẩn mực kế toán quốc tế được ai ban hành?
2. hệ thống kt mỹ ra đời khi nào, nhằm đến đới tượng sử dụng nào?
3. hệ thống báo cáo tài chính của việt nam và mỹ khác nhau ở điểm nào

F

faraday_dtu

Guest
14/4/07
1
0
0
36
lục yên - yên bái
Kế toán Mỹ

:wall:Mình đang nghiên cứu về kế toán Mỹ nhưng ngặt nỗi mình không tài nào kiếm nổi các chuẩn mực kế toán Mỹ, hay là Mỹ áp dụng IASs nhỉ? Ai quan tâm đến vấn đề này chỉ giáo mình với! Thanks nhiều!

U

unitrans

Guest
25/10/09
1
0
0
HN
Mình muốn tìm hiểu về kế toán Mỹ, ai có thông tin gi thì cho mình tham khảo với nhé! Mình muốn tìm hiểu về kì kế toán Mỹ, kế toán Mỹ thuộc mô hình nào?

Bạn có thể liên lạc với phòng Kế toán của Công ty Cavico - Côhing ty hiện đang niêm yết trên NASDAQ đó: www.uni-translation.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA