Cách làm thang lương, bảng lương 2014

• Thread starter trangnhung312
  • Ngày gửi
T

trangnhung312

Trung cấp
26/3/12
190
7
18
33
da nang
Mọi người cho e hỏi, công ty e là công ty TNHH MTV, trả lương theo quy định của công ty đó là tổng lương = tiền lương + phụ cấp
tiền lương = đơn giá/ngày công x ngày công thực tế
đơn giá/ ngày công = Lương tôi thiểu của doanh nghiệp/ 26 ngày
đó là đối với bộ phận văn phòng, còn đối vs công nhân thi đơn giá ngày công là 200/ngày vì công ty e là công ty xây dựng,
Vậy e phải làm Đăng ký thang lương, bảng lương vs phòng LDTBXH như thế nào ạ.
Công ty e trả lương theo quy đinh công ty như vậy thôi chứ khôgn có hệ số hay bậc gì cả
e chưa làm cái đăng ký thang, bảng lương như thế này bao giờ nên e k biết
Mong mọi người chỉ giáo ạ.
e cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trangnhung312

Trung cấp
26/3/12
190
7
18
33
da nang
Ðề: Cách làm thang lương, bảng lương 2014

Sao k co ai giup e het vay???

H

huyhoangpc123

Sơ cấp
12/6/14
20
0
0
39
Thành Phố Hồ Chí Minh

Bạn phải qua liên đoàn ld xác nhận nữa rồi mới qua phòng ldtbxh. Cho mình đc email mình gởi mẫu cho

T

trangnhung312

Trung cấp
26/3/12
190
7
18
33
da nang

Bạn phải qua liên đoàn ld xác nhận nữa rồi mới qua phòng ldtbxh. Cho mình đc email mình gởi mẫu cho

Bên mình vưa nhận đươc thông báo là phải làm hồ sơ đăng ký thang lương, bảng lương gửi cho phong LDTBXH. mà cong ty mình chỉ là công ty TNHH MTV thôi, lương thì trả theo quy định của công ty đó là tổng lương = tiền lương + phụ cấp
đó là đối với bộ phận văn phòng, còn đối vs công nhân thi đơn giá ngày công là 200/ngày vì công ty e là công ty xây dựng,
nên mình không biết phải xây dựng như thế nào cả.
mail cua mình là: Trangnhung312@gmail.com
cảm ơn ban nhiều nha

H

huyhoangpc123

Sơ cấp
12/6/14
20
0
0
39
Thành Phố Hồ Chí Minh

Check mail nhe ban,mình mới gởi

D

Dam Thanh Thuy

Guest
29/1/08
24
1
3
Cau Dien Tu Liem Ha Noi

Anh @huyhoangpc123 gửi giúp em về email này với ạ: ketoan@amco.vn
Thanks anh nhều.

K

kimdieu889

Guest
21/6/14
1
0
1
34
Binh Duong

Check mail nhe ban,mình mới gởi

Bạn gửi cho minh với, Cty mình là công ty có vốn đầu tư nc ngoài, thành lập đc khoảng 1 năm thôi. lương bên mình là cơ bản + phụ cấp. Minh không biết bắt đầu từ đâu để xây dựng thang bảng lương nữa, minh có tham khảo nhìu web, nhung vẫn không hiểu là hệ số lương là tự tính hay lên phòng LĐXH ngta cho. Cty minh làm đế lót giày.
Cám ơn bạn nhiều.
à, email của mình là: kimdieu89@gmail.com

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội

Hệ số lương theo ngạch bậc: kỹ sư, công nhân, chuyên viên,.... theo quy định của nhà nước tại Nghị định 205/2004/N§-CP ngµy 14 th¸ng 12 n¨m 2004

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Bạn gửi cho minh với, Cty mình là công ty có vốn đầu tư nc ngoài, thành lập đc khoảng 1 năm thôi. lương bên mình là cơ bản + phụ cấp. Minh không biết bắt đầu từ đâu để xây dựng thang bảng lương nữa, minh có tham khảo nhìu web, nhung vẫn không hiểu là hệ số lương là tự tính hay lên phòng LĐXH ngta cho. Cty minh làm đế lót giày.
Cám ơn bạn nhiều.
à, email của mình là: kimdieu89@gmail.com
Rất đơn giản mình chỉ lấy một VD để tính ra hs lương là bạn hiểu ngay
Mức lương tối thiểu DN áp dụng (bạn có thể lấy bằng mức lương tối thiểu vùng hay cao hơn một chút) ở đây mình lấy là 2.550.000đồng/tháng
Xét ông giám đốc vd cty bạn trả 3.468.000 đ/tháng (chưa tính phụ cấp), đây là mức lương khởi điểm mình sẽ đưa vào mức lương bậc 1 từ đây bạn sẽ suy ra hs lương bậc 1 = 3.468.000/2.550.000 = 1.36, tương tự bạn sẽ tăng dần lên để tính hệ số (nguyên tắc là mức tăng ở những bậc sau ko đc thấp hơn mức tăng ở bậc trước nó, lương của nv đã qua đào tạo phải cao hơn lương tối thiểu vùng ít nhất 7%)

Mọi người cho e hỏi, công ty e là công ty TNHH MTV, trả lương theo quy định của công ty đó là tổng lương = tiền lương + phụ cấp
Vậy e phải làm Đăng ký thang lương, bảng lương vs phòng LDTBXH như thế nào ạ.
Công ty e trả lương theo quy đinh công ty như vậy thôi chứ khôgn có hệ số hay bậc gì cả
e chưa làm cái đăng ký thang, bảng lương như thế này bao giờ nên e k biết
Mong mọi người chỉ giáo ạ.
e cảm ơn nhiều
Anh (A) bạn đã xác định đc đơn giá lương (ĐG) với cv anh A làm là X, ở đây số ngày công bạn quy định bình quân tháng là 26 ngày, như vậy tiền lương trung bình mỗi tháng của Anh (A) = ĐG x 26 = T, bạn xem bài viết mình ở trên xác định đc hs lương Anh (A) = T/Mức lương tối thiểu DN áp dụng

Sửa lần cuối:

Công ty em thành lập năm 2008 đã đổi giấy phép kinh doanh 4 lần. Trước giờ sổ sách kế toán rất lung tung vì không có ai là chuyên về kế toán.
Em học tài chính mới ra trường được tuyển vào cty làm vị trí kế toán thuế nên còn rất non và gà.
Em đang được giao lại làm sổ sách kế toán của năm 2014. Hạch toán đến lương vì không có bất kì sổ sách kế toán nào các năm trước nên em phải làm lại từ đầu, anh @huyhoangpc123 cho em xin mẫu làm thang lương mới với ạ. Em thấy trong báo cáo tài chính năm 2012 có chi phí trả lương cho nhân viên, vậy có nghĩa là cty đã đăng kí thang luơng rồi mới được kê khai chi phí phải ko anh chị? Giờ em khai báo bảng lương mới thì không sai hết đúng ko ạ? Khai báo với cơ quan thuế chỉ có lương của giám đốc thôi ạ.
Em cảm ơn anh chị

T

ThaoPhan56

Guest
25/10/13
1
0
0
32
Hà Tĩnh

Cả nhà cho mình hỏi hệ số lương của các CBCNV công ty có quy định mức thấp nhất là bao nhiêu không? Nếu quy định như vậy nhưng mình làm cao hơn thì có hợp lý không? trong bảng lương mình lương cơ bản là 5.600.000 nhưng trong hệ thống thang bảng lương đăng ký chỉ có mức lương cơ bản là 5.553.844 , như vậy thì đúng không?
Cả nhà hướng dẫn cho mình cách đính kèm file với, mình muốn gửi bảng lương tháng và hệ thống thang bảng lương để cả nhà xem giúp!
TKS ALL!!!!!!! :ezpi_hear

Cả nhà cho mình hỏi hệ số lương của các CBCNV công ty có quy định mức thấp nhất là bao nhiêu không? Nếu quy định như vậy nhưng mình làm cao hơn thì có hợp lý không? trong bảng lương mình lương cơ bản là 5.600.000 nhưng trong hệ thống thang bảng lương đăng ký chỉ có mức lương cơ bản là 5.553.844 , như vậy thì đúng không?
Cả nhà hướng dẫn cho mình cách đính kèm file với, mình muốn gửi bảng lương tháng và hệ thống thang bảng lương để cả nhà xem giúp!
TKS ALL!!!!!!! :ezpi_hear

T

tuyetvothan

Sơ cấp
14/8/09
40
1
8
Bà Rịa-Vũng tàu

Bạn huyhoangpc123 nên post các mẫu biểu, quy trình lên cho mọi người cùng xem và tham khảo với, chứ giải quyết vấn đề qua e-mail thế này chỉ giúp được vài người thôi.
Mong bạn bớt chút thời gian post lên đây cho mọi người xem với nhé, vì mình cũng đang cần, hihihi:welcome_2

• Like
Reactions: Sherry92
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Bạn huyhoangpc123 nên post các mẫu biểu, quy trình lên cho mọi người cùng xem và tham khảo với, chứ giải quyết vấn đề qua e-mail thế này chỉ giúp được vài người thôi.
Mong bạn bớt chút thời gian post lên đây cho mọi người xem với nhé, vì mình cũng đang cần, hihihi:welcome_2
Mình trả lời chung cho các bạn, việc làm và đăng ký thang bảng lương rất đơn giản, nếu các bạn chưa làm bao giờ thì đây là dịp để các bạn tự tìm hiểu để có kinh nghiệm thực tế, đừng xin ng khác như thế vì chưa chắc cách làm đó đúng và phù hợp với DN của bạn, các bạn chỉ cần lên phòng lao động thương binh XH quận huyện hỏi mua về 1 bộ hồ sơ mẫu về làm nháp trước đem lên hỏi xem như thế đúng chưa rồi các bạn mới làm bản chính thức đem nộp, trên đó ng ta sẽ trả lời hết thắc mắt của các bạn , đây là cách học hỏi thực tế tốt nhất và chính xác nhất, chứ cứ đi xin ng khác như thế mình thấy chẳng học hỏi đc gì.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA