Cty có phát sinh gtgt phải nộp 26tr, đến khi giải thể gtgt còn được khấu trừ 33tr, vậy có khấn trừ t

• Thread starter copevotam
  • Ngày gửi
copevotam

copevotam

sự học như biển cả mênh mông
22/6/11
207
4
18
35
cần thơ
Công ty em làm thủ tục giải thể công ty, trước khi giải thể em có làm điều chỉnh phát sinh số gtgt phải nộp là 26 triệu do có 1 hóa đơn không chuyển tiền qua ngân hàng, khi tiến hành kiểm tra giải thể thì số thuế gtgt cuối cùng còn được khấu trừ là 33 triệu, vậy cty em có được khấn trừ giữa thuế phải nộp và thuế còn được hoàn trong biên bản kiểm tra không ạh, hay phải đóng 26 triệu rồi, sau đó mới làm thủ tục xin hoàn thuế 33 triệu kia ạh, vì e hỏi mấy a chị kinh nghiệm trước nói thủ tục xin hoàn thuế sau giải thuế khó và lâu lắm, mà em không biết có công văn nào cho khấu trừ trực tiếp trong biên bản kiểm tra thuể và ra quyết định số thuế còn lại bao nhiêu, giúp em với ạh

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Ðề: Cty có phát sinh gtgt phải nộp 26tr, đến khi giải thể gtgt còn được khấu trừ 33tr, vậy có khấn trừ trực tiếp được không?

Công ty em làm thủ tục giải thể công ty, trước khi giải thể em có làm điều chỉnh phát sinh số gtgt phải nộp là 26 triệu do có 1 hóa đơn không chuyển tiền qua ngân hàng, khi tiến hành kiểm tra giải thể thì số thuế gtgt cuối cùng còn được khấu trừ là 33 triệu, vậy cty em có được khấn trừ giữa thuế phải nộp và thuế còn được hoàn trong biên bản kiểm tra không ạh, hay phải đóng 26 triệu rồi, sau đó mới làm thủ tục xin hoàn thuế 33 triệu kia ạh, vì e hỏi mấy a chị kinh nghiệm trước nói thủ tục xin hoàn thuế sau giải thuế khó và lâu lắm, mà em không biết có công văn nào cho khấu trừ trực tiếp trong biên bản kiểm tra thuể và ra quyết định số thuế còn lại bao nhiêu, giúp em với ạh
Không được bù trừ như vậy bạn nhé. Việc phát sinh số thuế phải nộp vẫn phải nộp đầy đủ + tiền phạt chậm nộp
Việc hoàn thuế căn cứ trên hồ sơ quyết toán khi giải thể, CQT xác nhận số còn đc khấu trừ là 33tr thì bạn làm hs hoàn của 33 tr này.
Bạn chỉ được bù trừ khi DN bạn trực tiếp nộp vào NSNN thừa tiền thuế theo biên bản xác nhận quan hệ nghĩa vụ NSNN của CQT thì mới đc bù trừ.

N

nnanguyet

Guest
31/10/12
57
1
8
34
daklak
Ðề: Cty có phát sinh gtgt phải nộp 26tr, đến khi giải thể gtgt còn được khấu trừ 33tr, vậy có khấn trừ trực tiếp được không?

Bạn tìm đọc công văn 3003/TCT-KK ngày 11/8/2010 của Tổng cục Thuế V/v hạch toán nghĩa vụ thuế theo Biên bản, Quyết định xử phạt VPPL về thuế của CQT, Quyết định xử lý của cơ quan thanh tra nhà nước và bù trừ giữa số nộp thừa với số nộp thiếu trên Quyết định xử phạt VPPL về thuế nha. Theo hướng dẫn tại Cv này của TCT thì ko được bù trừ giữa số thuế phải nộp với số thuế GTGT còn được khấu trừ, kể cả trường hợp cùng sắc thuế. Trường hợp bù trừ giữa các loại tiền thuế, tiền phạt khác nhau hoặc hoàn thuế thì phải thực hiện theo thủ tục hoàn thuế, bù trừ thuế theo quy định.

copevotam

copevotam

22/6/11
207
4
18
35
cần thơ

Có nghĩa là mình phải nộp trước số phát sinh rồi sau đó mới làm thủ tục hoàn sau phải không ạh?
Bạn tìm đọc công văn 3003/TCT-KK ngày 11/8/2010 của Tổng cục Thuế V/v hạch toán nghĩa vụ thuế theo Biên bản, Quyết định xử phạt VPPL về thuế của CQT, Quyết định xử lý của cơ quan thanh tra nhà nước và bù trừ giữa số nộp thừa với số nộp thiếu trên Quyết định xử phạt VPPL về thuế nha. Theo hướng dẫn tại Cv này của TCT thì ko được bù trừ giữa số thuế phải nộp với số thuế GTGT còn được khấu trừ, kể cả trường hợp cùng sắc thuế. Trường hợp bù trừ giữa các loại tiền thuế, tiền phạt khác nhau hoặc hoàn thuế thì phải thực hiện theo thủ tục hoàn thuế, bù trừ thuế theo quy định.

N

nnanguyet

Guest
31/10/12
57
1
8
34
daklak

Có nghĩa là mình phải nộp trước số phát sinh rồi sau đó mới làm thủ tục hoàn sau phải không ạh?

Đúng rồi bạn. Bạn nộp số phát sinh rồi làm thủ tục hoàn cho số tiền 33 triệu.

copevotam

copevotam

22/6/11
207
4
18
35
cần thơ

E mới hỏi một người bạn làm kế toán nhưng thuộc chi cục thuế khác nhưng cùng tỉnh, chổ chi cục thuế của mình thì y như bạn nói, đóng trước hoàn sau, nhưng hoàn rất chậm, nhiều DN bỏ luôn vì rườm rà hoặc hỏi ai cũng không quan tâm, còn sếp mình thì nghe chổ khác làm được nên cứ bắt mình phải làm đc, hic
Đúng rồi bạn. Bạn nộp số phát sinh rồi làm thủ tục hoàn cho số tiền 33 triệu.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt

E mới hỏi một người bạn làm kế toán nhưng thuộc chi cục thuế khác nhưng cùng tỉnh, chổ chi cục thuế của mình thì y như bạn nói, đóng trước hoàn sau, nhưng hoàn rất chậm, nhiều DN bỏ luôn vì rườm rà hoặc hỏi ai cũng không quan tâm, còn sếp mình thì nghe chổ khác làm được nên cứ bắt mình phải làm đc, hic

Khi giải thể Bạn phải làm quyết toán sớm, không chờ đến 45 ngày thì làm hồ sơ hoàn thuế sẽ được hoàn nhanh thôi, kiểm tra quyết toán xong thì sẽ hoàn (theo quy định là không quá 45 ngày).

N

nnanguyet

Guest
31/10/12
57
1
8
34
daklak

Bạn cứ làm hồ sơ hoàn gởi Chi cục Thuế để được hoàn bạn nhé! Bạn đọc thêm quy định về hoàn thuế tại Khoản 18, Điều 1, Luật QLT số 21 sửa đổi, bổ sung Điều 60, Luật QLT số 78. Theo quy định thì chậm nhất là 40 ngày kể từ ngày nhận được đủ hồ sơ hoàn thuế, CQT phải ra quyết định hoàn thuế hoặc ra thông báo cho NNT lý do ko được hoàn. Nên cũng ko quá lâu để được hoàn thuế đâu!

Gialinh07

Gialinh07

Trung cấp
20/5/10
108
2
18
HP

Mọi người cho mình hỏi cty mình làm dịch vụ vận tải, số thuế GTGT còn được khấu trừu trên hệ thống là 78tr. Đầu năm 2014 Cty mình làm công văn dừng hoạt động và có hỏi người quản lý thuế về số tiền còn được khấu trừ được hoàn thuế ko thì trả lời là ko?vậy trường hợp của mình quản lý thuế trả lời vậy có đúng ko và mình có đòi được số tiền thuế đấy ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA