Cách kê khai các chỉ tiêu trên tờ khai thuế TNDN đối với DN mới thành lập bị lỗ

• Thread starter ngochue
  • Ngày gửi
N

ngochue

Guest
8/8/06
80
1
0
41
hanoi
Các anh chị giúp em với nhé!
Công ty em mới thành lập được 6 tháng, vì vậy như chị Tú ANh nói là ko phải kê khai vào cột thực hiện 9 tháng.
Công ty em năm nay bị lỗ khoảng 1.5 triệu, doanh thu là 300 triệu.
Công ty em đã nộp thuế TNDN tạm tính trong năm là 2triệu.
Vậy khi kê khai vào "lỗ năm trước chuyển sang" em sẽ ghi vào cột ước cả năm là 1,5 tr đúng không ạ?
Chỉ tiêu " tổng số thuế phải nộp cả năm" và chỉ tiêu "Số thuế tạm nộp từng quý" tại cột "Ước tính cả năm" em phải kê theo số liệu nào? EM sẽ kê theo số liệu em ước tính tại thời điểm đó hay dựa vào số 2tr em đã tạm nộp.?
Nếu không dựa vào 2tr em đã nộp thì cái số tiền 2 tr đó không được thể hiện trên TK TNDN năm 2007 sao ạ?:freddy:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
ngochue nói:
Công ty em năm nay bị lỗ khoảng 1.5 triệu, doanh thu là 300 triệu.
Công ty em đã nộp thuế TNDN tạm tính trong năm là 2triệu.
Vậy khi kê khai vào "lỗ năm trước chuyển sang" em sẽ ghi vào cột ước cả năm là 1,5 tr đúng không ạ?
"Lỗ năm trước chuyển sang" thì bạn lại đưa vào cột "Dự kiến năm nay" nhé!

ngochue nói:
Chỉ tiêu " tổng số thuế phải nộp cả năm" và chỉ tiêu "Số thuế tạm nộp từng quý" tại cột "Ước tính cả năm" em phải kê theo số liệu nào? EM sẽ kê theo số liệu em ước tính tại thời điểm đó hay dựa vào số 2tr em đã tạm nộp.?
Bạn kê khai theo số liệu ước tính tại thời điểm này, không dựa vào số thuế ước tính của năm trước.

ngochue nói:
Nếu không dựa vào 2tr em đã nộp thì cái số tiền 2 tr đó không được thể hiện trên TK TNDN năm 2007 sao ạ?:freddy:
Đúng thế, nhưng nó sẽ được thể hiện khi hạch toán kế toán. Tiền không mất đi bao giờ, nó chỉ chuyển từ chỗ này sang chỗ khác thôi.

M

mayxanhtre

Guest
6/10/05
1
0
0
45
Ha Noi
Gửi chị Tú Anh ! Gấp, gấp, gấp
Chị Tú Anh ơi! Giúp em với! Văn phòng luật sư của em được miễn giảm thuế TNDN 2 năm. Cán bộ quản lý thuế thì bảo phải có quyết định của Cục thuế về việc miễn giảm này. Vậy em phải làm thế nào, cần những mẫu biểu nào?Nếu được chị Tú Anh liên lạc với em theo địa chỉ huongsonpho@yahoo.com.vn nhe!
Em muốn hỏi chị nhiều nhiều vì em cũng lơ mơ về thuế má và sổ sách kế toán lắm!
Cám ơn chị nhiều và rất mong được sự chỉ bảo của chị
Chúc chị một ngày thật nhiều nhiều niềm vui và hạnh phúc.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Để được hưởng ưu đãi về thuế TNDN, trước hết DN phải tự xác định điều kiện được hưởng ưu đãi. Khi nộp Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN sẽ nộp kèm Phụ lục miễn giảm thuế TNDN.

Khi cơ quan thuế tiếp nhận tờ khai của DN, họ sẽ xem xét và kiểm tra điều kiện được hưởng ưu đãi của DN và sẽ trả lời DN bằng văn bản.

Mẫu Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN và các phụ lục đi kèm bạn lấy qua đường link này:
http://www.hcmtax.gov.vn/huongdan.aspx?itemid=322

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA