Ý kiến trái chiều về Xuất hóa đơn trên 20 triệu số lượng nhiều không thông qua chuyển khoản

  • Thread starter dieu nhan
  • Ngày gửi
D

dieu nhan

Sơ cấp
16/4/11
17
0
0
tphcm
Các pác cho em hỏi bên em (đã lấy hóa đơn đầu vào để giải ngân 1 tỉ mấy) mà đầu ra thì ế ẩm quá ko xuất ra được giờ phải xuất khống tiền mặt ko thông qua chuyển khoản, anh KTT nói là xuất cho cửa hàng mỗi cái 100tr hoặc khách lẻ 40-50tr để cho nó ra bớt. vẫn ko sao vì mình là người bán cơ bản đã phải nộp thuế rồi nên ko ảnh hưởng gì! nhưng khi đi học hỏi thầy thì thầy trả lời là không được phải thông qua chuyển khoản hết, vì không sau này sẽ bị loại đầu vào NVL bên mình là bên bánh kẹo xuất hàng ra là cái bánh nhưng khi loại sẽ loại NVL tạo thành cái bánh tương ứng với số tiền đã xuất ra. Theo 2 ý kiến của anh KTT và thầy thì bên nào đúng đây ?? giờ ko lẻ ngồi chia nhỏ hóa đơn ra dưới 20 tr biết tới chừng nào hizz hizz GIÚP EM VỚI HELP ME
 
binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
962
159
43
Mây và núi!!!
Ðề: Ý kiến trái chiều về Xuất hóa đơn trên 20 triệu số lượng nhiều không thông qua chuyển khoản

Các pác cho em hỏi bên em (đã lấy hóa đơn đầu vào để giải ngân 1 tỉ mấy) mà đầu ra thì ế ẩm quá ko xuất ra được giờ phải xuất khống tiền mặt ko thông qua chuyển khoản, anh KTT nói là xuất cho cửa hàng mỗi cái 100tr hoặc khách lẻ 40-50tr để cho nó ra bớt. vẫn ko sao vì mình là người bán cơ bản đã phải nộp thuế rồi nên ko ảnh hưởng gì! nhưng khi đi học hỏi thầy thì thầy trả lời là không được phải thông qua chuyển khoản hết, vì không sau này sẽ bị loại đầu vào NVL bên mình là bên bánh kẹo xuất hàng ra là cái bánh nhưng khi loại sẽ loại NVL tạo thành cái bánh tương ứng với số tiền đã xuất ra. Theo 2 ý kiến của anh KTT và thầy thì bên nào đúng đây ?? giờ ko lẻ ngồi chia nhỏ hóa đơn ra dưới 20 tr biết tới chừng nào hizz hizz GIÚP EM VỚI HELP ME
Không phải là loại số NVL tương ứng số xuất ra mà thậm chí là loại hết nếu CQT, Cơ quan chức năng điều tra ra được là hóa đơn đầu vào này không phát sinh nghiệp vụ kinh tế thực tế.

Bạn tham khảo thêm:

Các khoản chi được trừ và không được trừ tại Điều 9 khoản 1 NĐ218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013 [FONT=&amp]QUY ĐỊNH CHI TIẾT VÀ HƯỚNG DẪN THI HÀNH LUẬT THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP[/FONT]:
[FONT=&amp]1. Trừ các khoản chi quy định tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:[/FONT]

[FONT=&amp]a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp, bao gồm cả các khoản chi ...[/FONT]

[FONT=&amp]b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật.[/FONT]

[FONT=&amp]c) Đối với hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt, [/FONT] ...
[FONT=&amp] Điều kiện khấu trừ thuế [/FONT][FONT=&amp]giá trị gia tăng[/FONT][FONT=&amp] đầu vào theo điều 15 TT219/2013/TT-BTC:
2. Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hóa nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT....

[/FONT]
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Ý kiến trái chiều về Xuất hóa đơn trên 20 triệu số lượng nhiều không thông qua chuyển khoản

Các pác cho em hỏi bên em (đã lấy hóa đơn đầu vào để giải ngân 1 tỉ mấy) mà đầu ra thì ế ẩm quá ko xuất ra được giờ phải xuất khống tiền mặt ko thông qua chuyển khoản, anh KTT nói là xuất cho cửa hàng mỗi cái 100tr hoặc khách lẻ 40-50tr để cho nó ra bớt. vẫn ko sao vì mình là người bán cơ bản đã phải nộp thuế rồi nên ko ảnh hưởng gì! nhưng khi đi học hỏi thầy thì thầy trả lời là không được phải thông qua chuyển khoản hết, vì không sau này sẽ bị loại đầu vào NVL bên mình là bên bánh kẹo xuất hàng ra là cái bánh nhưng khi loại sẽ loại NVL tạo thành cái bánh tương ứng với số tiền đã xuất ra. Theo 2 ý kiến của anh KTT và thầy thì bên nào đúng đây ?? giờ ko lẻ ngồi chia nhỏ hóa đơn ra dưới 20 tr biết tới chừng nào hizz hizz GIÚP EM VỚI HELP ME
_Bên bạn mua bột về SX bánh ngọt, đầu vào xem như bạn đã làm đầy đủ thủ tục để đc khấu trừ thuế đầu vào, khi bạn bán ra nếu k/hàng ko lấy hoá đơn thì bạn vẫn phải xuất hoá đơn cho số k/hàng này , còn việc KD ế ẩm thì đó là chuyện thường tình trong kinh doanh, sao phải "phải xuất khống tiền mặt ko thông qua chuyển khoản, anh KTT nói là xuất cho cửa hàng mỗi cái 100tr hoặc khách lẻ 40-50tr để cho nó ra bớt ra" như thế ?, ko bán đc hàng làm như thế để đóng thuế ah?, hơn nữa bạn nói "phải thông qua chuyển khoản hết, vì không sau này sẽ bị loại đầu vào NVL bên mình là bên bánh kẹo xuất hàng ra là cái bánh nhưng khi loại sẽ loại NVL tạo thành cái bánh tương ứng với số tiền đã xuất ra" ở đâu bảo bạn như thế?, tình hình này bạn và anh KTT phải tham khảo lại luật thôi, căn cứ vào luật để áp dụng
http://www.webketoan.vn/forum/threads/2219561-Cac-luat-nghi-dinh-thong-tu-dang-ap-dung-cho-nam-2014
 
D

dieu nhan

Sơ cấp
16/4/11
17
0
0
tphcm
Ðề: Ý kiến trái chiều về Xuất hóa đơn trên 20 triệu số lượng nhiều không thông qua chuyển khoản

Trường hợp của bên em là bên bán xuất trên 20 triệu thì theo 2 ý kiến trái chiều bên trên của em ý là bắt khách chuyển khoản hay không? thầy em đúng hay anh KTT đúng vậy bác

Bác Quynhhuong0291 ơi! Bên mình báo cáo thuế theo quý do bên mình lấy hóa đơn đầu vào giải ngân cả tháng 04 và tháng 05 luôn số tiền tới hơn 1 tỉ, nếu lấy vào mà không xuất ra thì không hợp lệ, nên bắt buộc phải xuất ra, do đầu vào mình nhiều lắm rồi nên xuất ra thì ko có gì hết chẳng phải đóng thuế luôn, chỉ là xuất sao cho phù hợp với luật thuế thôi. giờ mình chẳng biết xuất thế nào để phù hợp nửa theo các pác em xuất cho cửa hàng và khách lẻ hóa đơn 50-100 tr mà ko thông qua chuyển khoản được ko? bên em là bên bán hàng? ý kiến của thầy em bên trên là sai đúng ko ạ! giúp em với
 
Sửa lần cuối:
binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
962
159
43
Mây và núi!!!
Ðề: Ý kiến trái chiều về Xuất hóa đơn trên 20 triệu số lượng nhiều không thông qua chuyển khoản

Trường hợp của bên em là bên bán xuất trên 20 triệu thì theo 2 ý kiến trái chiều bên trên của em ý là bắt khách chuyển khoản hay không? thầy em đúng hay anh KTT đúng vậy bác

Bác Quynhhuong0291 ơi! Bên mình báo cáo thuế theo quý do bên mình lấy hóa đơn đầu vào giải ngân cả tháng 04 và tháng 05 luôn số tiền tới hơn 1 tỉ, nếu lấy vào mà không xuất ra thì không hợp lệ, nên bắt buộc phải xuất ra, do đầu vào mình nhiều lắm rồi nên xuất ra thì ko có gì hết chẳng phải đóng thuế luôn, chỉ là xuất sao cho phù hợp với luật thuế thôi. giờ mình chẳng biết xuất thế nào để phù hợp nửa theo các pác em xuất cho cửa hàng và khách lẻ hóa đơn 50-100 tr mà ko thông qua chuyển khoản được ko? bên em là bên bán hàng? ý kiến của thầy em bên trên là sai đúng ko ạ! giúp em với
Không BẮT BUỘC phải xuất ra, kinh doanh thì phải có lúc nọ lúc kia chứ. Nhưng sổ sách có mà kho không có thì cẩn thận với CQT. Còn xuất bán rồi, thu được tiền (bằng tiền mặt) rồi thì băn khoăn gì ? Bên mua họ không thanh toán CK thì họ không được khấu trừ, không được ghi nhận chi phí hợp lý của họ. Không khẳng định là ai nói đúng, mỗi người có 1 lập trường riêng mà. Từ các câu trả lời trên đây (và sau này nữa) hi vọng bạn có đáp án cho riêng mình.
 
D

dieu nhan

Sơ cấp
16/4/11
17
0
0
tphcm
Ðề: Ý kiến trái chiều về Xuất hóa đơn trên 20 triệu số lượng nhiều không thông qua chuyển khoản

Dạ! hihi em cảm ơn bác Binhminhsom ^^
 

Thành viên trực tuyến

  • doanmai2509
  • nganhtu98

Xem nhiều

TEXT LINK