Điều kiện để đăng ký là người phụ thuộc

• Thread starter Yenchiaof
  • Ngày gửi
Y

Yenchiaof

Sơ cấp
9/4/14
6
0
1
33
Hà Nội
Em có 1 câu hỏi muốn xin ý kiến của các anh chị trong diễn đàn, mong các anh chị chỉ giáo ạ!
Công ty em hiện tại có 1 nhân viên có mức lương phải đóng thuế TNCN, hiện tại công ty đang muốn đng ký người phụ thuộc cho người đó để người đó không phải đóng thuế TNCN nữa. Anh này 30 tuổi nhưng chưa có vợ, hiện tại đang sống với bố mẹ, bố mẹ anh ấy đã hết tuổi lao động và về hưu. Bố anh ấy là người có công với cách mạng nên đcược hưởng cả trợ cấp và lương hưu. Theo như thông tư 111 thì em thấy, nếu muốn đăng ký người phụ thuộc là bố mẹ đã hết tuổi lao động thì bố mẹ anh ấy phải không có thu nhập hoặc thu nhập 1 tháng không quá 1tr. Vậy, nếu như lương hưu của của bố mẹ anh ấy mà vượt quá 1tr thì là k đủ điều kiện đăng ký người phụ thuộc đúng không ạ?
Anh chị cho em hỏi thêm là nếu như em đăng ký người phụ thuộc vào thời điểm này thì có được không ạ? vì theo mục h.2.1.1.1 "đăng ký người phụ thuộc lần đầu" thì phải nộp bản đăng ký cùng thời điểm nộp tờ khai thuế thu nhập cá nhân của kỳ khai thuế đó. mà công ty em thực hiện quyết toán thuế TNCN năm, anh chị có thể cho em giải đáp về điều này nữa không ạ? em cảm ơn ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Ðề: Điều kiện để đăng ký là người phụ thuộc

Em có 1 câu hỏi muốn xin ý kiến của các anh chị trong diễn đàn, mong các anh chị chỉ giáo ạ!
Công ty em hiện tại có 1 nhân viên có mức lương phải đóng thuế TNCN, hiện tại công ty đang muốn đng ký người phụ thuộc cho người đó để người đó không phải đóng thuế TNCN nữa. Anh này 30 tuổi nhưng chưa có vợ, hiện tại đang sống với bố mẹ, bố mẹ anh ấy đã hết tuổi lao động và về hưu. Bố anh ấy là người có công với cách mạng nên đcược hưởng cả trợ cấp và lương hưu. Theo như thông tư 111 thì em thấy, nếu muốn đăng ký người phụ thuộc là bố mẹ đã hết tuổi lao động thì bố mẹ anh ấy phải không có thu nhập hoặc thu nhập 1 tháng không quá 1tr. Vậy, nếu như lương hưu của của bố mẹ anh ấy mà vượt quá 1tr thì là k đủ điều kiện đăng ký người phụ thuộc đúng không ạ?
Anh chị cho em hỏi thêm là nếu như em đăng ký người phụ thuộc vào thời điểm này thì có được không ạ? vì theo mục h.2.1.1.1 "đăng ký người phụ thuộc lần đầu" thì phải nộp bản đăng ký cùng thời điểm nộp tờ khai thuế thu nhập cá nhân của kỳ khai thuế đó. mà công ty em thực hiện quyết toán thuế TNCN năm, anh chị có thể cho em giải đáp về điều này nữa không ạ? em cảm ơn ạ!

Thứ nhất, nếu bố mẹ mà có thu nhập trung bình tháng trên 1tr thì ko thuộc đối tượng được giảm trừ. Còn nếu có lương, nhưng lương trung bình hàng tháng dưới 1 triệu, thì bố mẹ làm cam kết thu nhập dưới 1tr để đăng ký.
Thứ hai, về thời điểm đăng ký người phụ thuộc, thì hàng tháng/hàng quý bạn vẫn có báo cáo thuế TNCN mà; nghĩa là ngày nộp báo cáo thuế TNCN hàng tháng/hoặc quý, thì đồng thời nộp tờ khai đăng ký giảm trừ gia cảnh của cá nhân phát sinh trong tháng đó.
Theo kinh nghiệm của mình, cứ khoảng sau ngày 20 bạn mang lên chi cục thuế đăng ký giảm trừ gia cảnh cho nhân viên phát sinh trong tháng đó. Giải thích rõ với cán bộ thuế là tại sao lại nộp.
Bên mình có tháng mình lên nộp đăng ký người phụ thuộc 2-3 lần 1 tháng nhưng giải thích cho cán bộ thuế, thì vẫn được chấp nhận.

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM
Ðề: Điều kiện để đăng ký là người phụ thuộc

1. Về giảm trừ cho bố mẹ: Nếu bố mẹ đều đã được hưởng cả trợ cấp và lương hưu (chắc chắn sẽ >1tr) nên sẽ không được đăng ký giảm trừ người phụ thuộc.
2. Nếu muốn đăng ký giảm trừ người phụ thuộc tại thời điểm thì đăng ký lúc nào cũng được. Thường thì chúng ta sẽ đăng ký khi nộp báo cáo tháng, quý.
3. Nếu muốn đăng ký khấu trừ ngược lại năm 2013 thì chúng ta vẫn được quyền đăng ký lại (Theo công văn hướng dẫn số 336/TCT-TNCN ngày 24/01/2014 của Tổng Cục Thuế). Tuy nhiên, nếu chưa làm BCQT, đăng ký NPT tại thời điểm này mà vẫn phát sinh thuế TNCN phải nộp thì sẽ bị phạt nộp chậm tờ khai, nộp chậm tiền thuế. Sau ngày 30/6 thì sẽ bị phạt hành vi khai man, trốn thuế (do đã quá 90 ngày).