Thủ tục bỏ những dự án treo trong sổ sách kế toán

• Thread starter 121286
  • Ngày gửi
1

121286

Guest
5/5/10
3
0
1
37
TP HCM
Xin chào cả nhà

Em là kế toán mới ra trường. Có một số thắc mắc em không biết tỏ bày cùng ai. Mong cả nhà giúp đỡ ạ

Bên em là công ty bất động sản. đầu tư vào dự án và bán kiếm lời cũng như hoa hồng từ chủ đầu tư

Mỗi loại dự án em đều theo dõi trên tài khoản 154 và có chi tiết tên của từng dự án

Nhưng thời gian hoàn thành các dự án là khá lâu, trong đó có một số dự án đã cũ từ mười năm trước nhưng vẫn phải theo dõi trong sổ sách kế toán (không còn khả thi và không được thực hiện nữa). Cụ thể là trong bảng cân đối số phát sinh

Những dự án này được đối ứng từ những công nợ như là 131 hay 331. Nay sếp muốn loải bỏ hẳn những dự án này trong sổ sách kế toán của năm 2014 để nhìn đỡ rối mắt. Vì những dự án trên thật sự không thể nào thực hiện được.( Loại bỏ hoàn toàn)

Mong cả nhà tư vấn giúp em các thủ tục cần phải thực hiện trong vấn đề này. Em xin chân thành cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Thủ tục bỏ những dự án treo trong sổ sách kế toán

Thủ tục hủy dự án ngoài các văn bản (nếu có) của cơ quan nhà nước hoặc các bên liên quan, bạn cần có Quyết định của HĐQT hoặc HĐTV, hoặc Ban TGĐ tùy thuộc vào quy chế quản trị của công ty.
Ngoài ra bạn cần lưu ý về chi phí và thuế GTGT đầu vào liên quan đến dự án, vì dự án này không đi vào hoạt động, nên chi phí hủy dự án nhiều khả năng bị loại trừ khi tính thuế TNDN cũng như thuế GTGT đầu vào đã khấu trừ phải nộp lại.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA