Về vấn đề BH cho người lao động là người nước ngoài làm việc tại HN

• Thread starter xaugailaidaugau
  • Ngày gửi
X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN
Chào anh chị

Cty em chuẩn bị có nhân viên là người Nhật tới làm việc.

2 bên đang thỏa thuận: 1 là làm full-time. 2 là làm parttime.

Trong cả 2 TH trên thì nv đóng BH như thế nào ạ?

Thủ tục đóng BH cho người nn có khác với người Vn ko ạ? Có được làm hợp đòng thử việc 3 hoặc 6 tháng không ạ?

Mức tối thiểu để đóng BH cho nv nn này là bn? mức lương bên em chi trả cũng không cao lắm vì họ sang đây làm việc theo "tình nguyện" là chính.

Anh chị tư vấn chi tiết giúp em với ạ! Bên em đang đứng ra xin thẻ lao động và tạm trú cho nv này rồi ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoanghongtam

hoanghongtam

Guest
4/4/11
75
13
8
Hà nội
Ðề: Về vấn đề BH cho người lao động là người nước ngoài làm việc tại HN

Người nước ngoài chỉ đóng BHYT thôi bạn nhé , mức đóng là tùy công ty bạn thôi, theo quy định của BHXH thì mức lương tối thiểu hiện nay để đóng BHXH, BHYT là 2,890,000, làm fulltime hay parttime thì có thể ký hợp đồng là không đóng BH bắt buộc, công ty mình vẫn làm như thế mà.
Mà nếu muốn xin work permit thì cần có hợp đồng lao động + hợp đồng đào tạo nữa nhé, nếu hđ chỉ 6 tháng thì chỉ được cấp work permit 6 tháng thôi, nhưng mình ko sure là có làm được work permit 6 tháng ko nữa :(
Bạn muốn xin visa cho 2 khách này theo công ty bảo lãnh thì cần phải làm work permit trước đấy, rồi mới xin đc visa, mấy cái này đi liền với nhau mà :3 :3
Mình cứ phải đi làm mấy cái này suốt, chán lắm rồi :((

X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN

Bên mình xin gpld 1 năm 1 lần cơ bạn ạ. Vì trên quan điểm hợp tác là lâu dài, cv bên mình cần có người ql như thế nên k tính theo ngắn hạn. Ngoài ra, cả 2 bên đều có thể nhất trí là làm parttime: 4 tiếng/ngày. 1 tuần 3 buổi tức 12 tiếng/1tuần. 1 tháng có 48 tiếng.

Với thời gian như trên thì có bắt buộc đóng BHYT nữa ko? Chính họ cũng ko có nhu cầu nên có thể đưa nội dung này vào trong hđ lao động mà.

hoanghongtam

hoanghongtam

Guest
4/4/11
75
13
8
Hà nội

Thời hạn của gpld bây h là 2 năm rồi, nếu muốn hợp tác lâu dài, bạn có thể xin gp 2 năm cũng đc, cho thời hạn hđlđ và hđ đào tạo ( có thể thay bằng quyết định bổ nhiệm với giám đốc ) , thời gian làm việc thì theo công ty bạn, bảo hiểm ngta đâu có ktra việc này đâu ^^.
Mà ý kiến cá nhân theo công ty mình vẫn làm thì đưa vào hđ là k đóng BHYT bắt buộc, cho nên công ty mình cũng không đóng.

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Người lao động là người nước ngoài làm việc tại các đơn vị, doanh nghiệp theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ có thời hạn từ đủ 03 tháng trở lên theo quy định của pháp luật về HĐLĐ và lĩnh tiền lương tại Việt Nam thì điều là đối tượng tham gia BHYT bắt buộc.

X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN

Trước bên mình cũng có nhân viên người NN, nhưng toàn sang công tách 1-2 tháng là out. KHi có đợt mới sang. Bây giờ thì cần lâu dài hơn. Nên giờ mới ngó đến thấy có cái luật bhyt cho người NN. Họ trình lên gđ là ko cần đóng cho họ nếu có thể. Như bạn @hoanghongtam thì chỉ cần đưa nội dung "không đóng bhyt bắt buộc" là được sao?

Tính ra chi phí lương cho nv NN khá cao, nếu đưa vào bảng lương để tính chi phí thì mình đang nghĩ đến việc sau này bên Thuế họ cũng sẽ hỏi đến các loại thủ tục khác như: bhxh,yt, gpld, hdld... (đây là mình muốn hỏi kỹ để chuẩn bị từ đâu cho chặt chẽ). Nhưng đọc qua thì thấy nv người NN cần đóng thuế tncn và bhyt. Doanh nghiệp bạn tính ntn hả @hoanghongtam

hoanghongtam

hoanghongtam

Guest
4/4/11
75
13
8
Hà nội

Mình quên mất 1 vđề là cty mình trả lương cho họ 4triệu/tháng thôi, phần còn lại bên nước ngoài trả cho nên cũng không bị đóng thuế TNCN luôn.
ếu bên bạn trả lương cao quá thì nên đóng BHYT , vì thật ra nó chả đáng bao nhiêu cả , 2.890.000 * 2% thôi mà. Hì.
Nếu họ thắc mắc thì cũng cứ bảo ở VN phải theo luật VN chứ, tất cả chỉ để đảm bảo cho ng NN sống tại VN thôi mà ^^.

X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN

Bên mình thật ra trên hđ lao động là trả lương cao nhưng làm đến đâu tính đến đó, thực nhận mình tính qua có khi chỉ còn khoảng 1.5 là 400$ nhận về. Vậy nên mới thấy đưa BHYT và THUẾ TNCN thì cũng ko lo.

Nếu đóng bhyt thì cả dn và người lđ là đóng bn hả bạn @hoanghongtam

hoanghongtam

hoanghongtam

Guest
4/4/11
75
13
8
Hà nội

BHYT là 4,5%, ng lđ 2, Dn 2.5 nhé :)

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi

Ở bên mình người NN toàn visa 3 tháng, hết cái này rồi làm tiếp cái khác. Mà bên mình trả lương cho họ cũng cao. Trung bình 1 tháng 1000ÚSD -> 2.000USD.
Vậy những cái này tính sao?
Nếu với mức lương đó thì 1 tháng đóng BHYT và thuế TNCN cũng là 1 số tiền kha kha, họ ko chịu

X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN

Xin visa 3 tháng bg phổ biến lắm mà gần như các dn toàn làm thế hay sao ý. Trước khi ký hđ tuyển dụng nên đưa vấn đề thuế tncn cho họ. Nhiều NV họ ko hiểu là bị tính thuế ntn.

hoanghongtam

hoanghongtam

Guest
4/4/11
75
13
8
Hà nội

Ở bên mình người NN toàn visa 3 tháng, hết cái này rồi làm tiếp cái khác. Mà bên mình trả lương cho họ cũng cao. Trung bình 1 tháng 1000ÚSD -> 2.000USD.
Vậy những cái này tính sao?
Nếu với mức lương đó thì 1 tháng đóng BHYT và thuế TNCN cũng là 1 số tiền kha kha, họ ko chịu
Bạn làm visa 3 tháng chắc là xin visa du lịch ở công ty du lịch đúng ko ?
NẾu như thế bạn sẽ kí hđ 3 tháng/lần với những người này, do vậy BHYT là không phải đóng nhưng Thuế TNCN thì phải đóng rồi, sống và làm việc ở nước nào thì phải theo Luật của nước ấy chứ sao mà lại nói là ko chịu được, bạn giải thích lại với họ cho rõ ràng nhé, vì nước ngoài họ đóng thuế TNCN lâu rồi mà , chả nhẽ đến nỗi không hiểu :)

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi

Bạn làm visa 3 tháng chắc là xin visa du lịch ở công ty du lịch đúng ko ?
NẾu như thế bạn sẽ kí hđ 3 tháng/lần với những người này, do vậy BHYT là không phải đóng nhưng Thuế TNCN thì phải đóng rồi, sống và làm việc ở nước nào thì phải theo Luật của nước ấy chứ sao mà lại nói là ko chịu được, bạn giải thích lại với họ cho rõ ràng nhé, vì nước ngoài họ đóng thuế TNCN lâu rồi mà , chả nhẽ đến nỗi không hiểu :)

Uh, visa của họ toàn 3 tháng mà tự họ làm bên mình cũng ko làm gì cả. Giống như hình thức làm parttime, có giờ thì làm hok giờ thì thôi hà.

Chitoqt

Chitoqt

Cao cấp
15/10/15
243
19
18
Những vấn đề Anh/Chị nêu trên, em đọc mà cũng còn bối rối quá
sắp tới cty em có nhân viên nước ngoài vào làm.
@@@

L

lmcvina

Guest
11/6/15
21
1
3

Người nước ngoài chỉ đóng BHYT thôi bạn nhé , mức đóng là tùy công ty bạn thôi, theo quy định của BHXH thì mức lương tối thiểu hiện nay để đóng BHXH, BHYT là 2,890,000, làm fulltime hay parttime thì có thể ký hợp đồng là không đóng BH bắt buộc, công ty mình vẫn làm như thế mà.
Mà nếu muốn xin work permit thì cần có hợp đồng lao động + hợp đồng đào tạo nữa nhé, nếu hđ chỉ 6 tháng thì chỉ được cấp work permit 6 tháng thôi, nhưng mình ko sure là có làm được work permit 6 tháng ko nữa :(
Bạn muốn xin visa cho 2 khách này theo công ty bảo lãnh thì cần phải làm work permit trước đấy, rồi mới xin đc visa, mấy cái này đi liền với nhau mà :3 :3
Mình cứ phải đi làm mấy cái này suốt, chán lắm rồi :((
Bạn ơi bạn từng làm work permit à? cho mình hỏi hồ sơ thủ tục làm với. Mình cũng đang chuẩn bị làm cho 1 lao động ở công ty. Bạn làm ở đâu? Mình làm ở Hà nội? Làm work permit này co cần chi phí ngoài mới được cấp không bạn? Cảm ơn bạn nhiều nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA