Hạch toán CP PCCC, Phần mềm quản lý bệnh viện

  • Thread starter thuylady88
  • Ngày gửi
thuylady88

thuylady88

Trung cấp
29/2/12
106
0
16
Quynh Luu, nghệ an
E đang có 1 vấn đề mong cả nhà trợ giúp. E làm trong phong khám tư nhân, Phong khám e có lắp hệ thống PCCC trị giá 145triệu, và mua phần mềm quản lý bệnh viện 110 triệu. Tất cả đã đưa vào sử dụng nhưng chưa xuất hoá đơn, vậy giờ em phải hạch toán như thế nào ạ?
 
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,021
148
63
30
HCM
Theo mình, khi Tài sản được đưa vào sử dụng thì bạn đã có thể ghi nhận tăng TS: sử dụng TK 211 với Hệ thống PCCC và TK 213 với phần mềm, lựa chọn thời gian phân bổ phù hợp theo Thông tư 45. Hóa đơn sau này lấy về có thể dùng để kê khai thuế GTGT đầu vào.
 
thuylady88

thuylady88

Trung cấp
29/2/12
106
0
16
Quynh Luu, nghệ an
Ðề: Hạch toán CP PCCC, Phần mềm quản lý bệnh viện

Phần mềm quản lý bệnh viện không phải chịu thế gtgt đúng k ạ?
 
Ec Ti

Ec Ti

Guest
8/11/13
13
8
3
30
Phù Mỹ Bình Định
Ðề: Hạch toán CP PCCC, Phần mềm quản lý bệnh viện

Phần mềm quản lý bệnh viện không phải chịu thế gtgt đúng k ạ?
Chị @thuylady88: tham khảo TT 219/2013.
Điều 4. Đối tượng không chịu thuế GTGT
21. Chuyển giao công nghệ theo quy định của Luật chuyển giao công nghệ; chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ theo quy định của Luật sở hữu trí tuệ. Trường hợp hợp đồng chuyển giao công nghệ, chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ có kèm theo chuyển giao máy móc, thiết bị thì đối tượng không chịu thuế GTGT tính trên phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng; trường hợp không tách riêng được thì thuế GTGT được tính trên cả phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng cùng với máy móc, thiết bị.
Phần mềm máy tính bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định của pháp luật.
 
thuylady88

thuylady88

Trung cấp
29/2/12
106
0
16
Quynh Luu, nghệ an
Ðề: Hạch toán CP PCCC, Phần mềm quản lý bệnh viện

Cả nhà cho minh hỏi thêm, giờ hóa đơn mua phần mềm không chịu thuế gtgt thi kê vào mục nào ạ? cty e la đối tượng không đủ điều kiện khấu trừu thế
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Hạch toán CP PCCC, Phần mềm quản lý bệnh viện

Cả nhà cho minh hỏi thêm, giờ hóa đơn mua phần mềm không chịu thuế gtgt thi kê vào mục nào ạ? cty e la đối tượng không đủ điều kiện khấu trừu thế
Hoá đơn mua pm ko chịu thuế GTGT bạn ko kê vào bảng kê PL 01-2/GTGT
 
thuylady88

thuylady88

Trung cấp
29/2/12
106
0
16
Quynh Luu, nghệ an
Ðề: Hạch toán CP PCCC, Phần mềm quản lý bệnh viện

Vâng mình cảm ơn, thế thì kê vầo đâu ạ?
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Hạch toán CP PCCC, Phần mềm quản lý bệnh viện

Vâng mình cảm ơn, thế thì kê vầo đâu ạ?
Hj, bạn ko kê vào đâu cả, chỉ cần hạch toán vào cp thôi, mà ở đây pm có giá đến 110tr có fải ko ?, bạn sẽ đưa vào TSCĐ vô hình (Tài khoản 2135 - Phần mềm máy vi tính) và tiến hành trích khấu hao, bạn xem Thông tư 45/2013/TT-BTC Chế độ quản lý sử dụng và trích khấu hao coi thời gian trích khấu hao là bao lâu nha.
 
Sửa lần cuối:
thuylady88

thuylady88

Trung cấp
29/2/12
106
0
16
Quynh Luu, nghệ an
Ðề: Hạch toán CP PCCC, Phần mềm quản lý bệnh viện

Cảm ơn bạn nhìu nhìu nha.
 

Thành viên trực tuyến

  • Vothuongacc

Xem nhiều