Tính giá thành của cty sản xuất đồ gỗ nội thất

• Thread starter xuro3
  • Ngày gửi
xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
Mình đang làm kế toán cho công ty sản xuất đồ gỗ nội thất. Bên mình làm theo đơn hàng, khi nào có đơn hàng thì mới sản xuất. Mình đang gặp khó khăn trong việc tính giá thành của đơn hàng. Mình cũng áp dụng phương pháp tính giá thành theo đơn hàng, nhưng vấn đề ở đây là mỗi đơn hàng khoảng 5-6 sản phẩm khác nhau, giá cũng chỉ khoảng 30-40tr/1 đơn hàng.

Các chi phí 621thì mình tính theo thực tế bóc tách từ bản vẽ thường bằng khoảng 1/10 giá trị đơn hàng, chi phí 622, 627 mình tập hợp trong tháng để phân bổ cho các đơn hàng thì giá trị nó rất lớn, tại vì bên mình có nhiều nhân công và máy móc, số thực tế gấp khoảng hơn 2 lần tổng doanh thu của hai đơn hàng trong tháng.

Vậy bạn nào có kinh nghiệm có thể giúp mình nên tính giá thành như thế nào bây giờ? Nếu tính giá thành theo thực tế thì các chi phí 622, 627 thừa ra kia thì mình hạch toán thế nào bây giờ. Bạn nào am hiểu về vấn đề này giúp mình với. Mình cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

letuyet84

Guest
24/6/14
0
1
3
Tp HCM
Ðề: Tính giá thành của cty sản xuất đồ gỗ nội thất

Mình đang làm kế toán cho công ty sản xuất đồ gỗ nội thất. Bên mình làm theo đơn hàng, khi nào có đơn hàng thì mới sản xuất. Mình đang gặp khó khăn trong việc tính giá thành của đơn hàng. Mình cũng áp dụng phương pháp tính giá thành theo đơn hàng, nhưng vấn đề ở đây là mỗi đơn hàng khoảng 5-6 sản phẩm khác nhau, giá cũng chỉ khoảng 30-40tr/1 đơn hàng.

Các chi phí 621thì mình tính theo thực tế bóc tách từ bản vẽ thường bằng khoảng 1/10 giá trị đơn hàng, chi phí 622, 627 mình tập hợp trong tháng để phân bổ cho các đơn hàng thì giá trị nó rất lớn, tại vì bên mình có nhiều nhân công và máy móc, số thực tế gấp khoảng hơn 2 lần tổng doanh thu của hai đơn hàng trong tháng.

Vậy bạn nào có kinh nghiệm có thể giúp mình nên tính giá thành như thế nào bây giờ? Nếu tính giá thành theo thực tế thì các chi phí 622, 627 thừa ra kia thì mình hạch toán thế nào bây giờ. Bạn nào am hiểu về vấn đề này giúp mình với. Mình cảm ơn!
Về 621 bạn tính theo thực tế, tập hợp toàn bộ vào đơn hàng. Về 622 - chi phí nhân công, thì mình nghĩ nếu công ty có hợp đồng lớn thì mới tuyển nhiều công nhân, còn chi 1 số đơn hàng nhỏ lẻ thì không thể có nhiều công nhân và chi phí nhân công không thể lớn được. Vì vậy chi phí nhân công bạn vẫn phân bổ theo thực tế cho từng đơn hàng. Còn chi phí 627 ( khấu hao, quản lý nhà máy, chi phí công cụ, dụng cụ) Về phần này trong tháng phát sinh sản xuất những đơn hàng nào bạn phải phân bổ cho đơn hàng đó. Nếu chi phí này lớn, thì mình nghĩ bên bạn nên phân bổ theo năm, không nên phân bổ theo tháng ( có nghĩa là bạn sẽ phân bổ theo tỷ lệ của từng đơn hàng, nếu trong tháng bạn phân bổ chưa hết thì để treo vậy, chuyển sang tháng sau phân bổ tiếp. Miễn sao khi kết thúc năm tài chính bạn phân bổ hết chi phí này la được.

xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
Ðề: Tính giá thành của cty sản xuất đồ gỗ nội thất

Cảm ơn bạn @letuyet84

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA