Điều chỉnh hoá đơn viết sai tiêu thức" Giá thanh toán"

• Thread starter camtrutoanthanh
  • Ngày gửi
C

camtrutoanthanh

Sơ cấp
19/4/14
10
0
1
Quảng Ninh
Anh chị trong diễn đàn cho em hỏi: Bên công ty em lấy 1 hoá đơn đầu vào, sau khi 2 bên đã kê khai thuế thì bên em( bên mua) phát hiện: Giá thanh toán lệch tăng 10 triệu đồng ( so với giá đúng ). Vậy giờ bên em ( bên mua ) phải yêu cầu bên bán như thế nào ạ? Mong anh chị trong diễn đàn tư vấn giúp em.Em cảm ơn nhiều ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngattran711

Sơ cấp
26/12/13
17
1
1
Xuân Trung
Ðề: Điều chỉnh hoá đơn viết sai tiêu thức" Giá thanh toán"

Bạn yêu cầu bên bán làm "Biên bản điều chỉnh hóa đơn". Sau đó, bạn làm tờ khai bổ sung, điều chỉnh nhé!
Bạn nên triển khai làm gấp.

C

camtrutoanthanh

Sơ cấp
19/4/14
10
0
1
Quảng Ninh

Dạ, Tức là bên em phải yêu cầu bên bán làm " Biên bản điều chỉnh hoá đơn " và viết 1 hoá đơn với nội dung "điều chỉnh giá thanh toán số hoá đơn viết sai ngày..." à anh( chị), em không hiểu lắm?Và bên em kê khai vào tháng sau háo đơn điều chỉnh này hay sao ạ?

N

ngattran711

Sơ cấp
26/12/13
17
1
1
Xuân Trung

Bạn làm theo trình tự sau:
B1: Yêu cầu bên bán làm "Biên bản điều chỉnh hoá đơn". (Do hóa đơn đã kê khai nên không thể hủy);
B2: Căn cứ giá trị trên "Biên bản điều chỉnh hoá đơn", bạn làm tờ khai bổ sung theo mẫu trên phần mềm HTKK. Bạn tự xác định số ngày chậm nộp thuế (nếu có).
camtrutoanthanh lưu ý nhé:
- "Biên bản điều chỉnh hoá đơn" nghĩa là điều chỉnh sai sót trên hóa đơn đã xuất (hiểu nôm na như 1 bản bổ sung của bản chính). Như vậy, bên bán nghiễm nhiên không xuất hóa đơn nữa (hóa đơn đã xuất), do đó, không liên quan đến kê khai của tháng sau.
- Luật quy định: Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

Sửa lần cuối:
L

lgvietnam

Guest
25/6/14
1
0
1
33
TP HCM
www.lg.com

Bạn yêu cầu bên bán làm "Biên bản điều chỉnh hóa đơn". Sau đó, bạn làm tờ khai bổ sung, điều chỉnh nhé!

---------------------------------------------

LG G3 Phone trang bị dòng vi xử lý lõi tứ mới Snapdragon 805

C

cungduong

Guest
4/8/10
1
0
0
15
HCM

Các bác tư vấn thế có đúng không nhỉ?

Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
Đây là quy định của thông tư 39/2014/TT-BTC thay thế thông tư 64/2013/TT-BTC.

BaoTN

BaoTN

Sơ cấp
13/8/10
9
0
1
Chân Trời

Cả nhà cho mình hỏi, hóa đơn xuất bổ sung trong trường hợp sai đơn giá và tổng tiền thanh toán thì hóa đơn viết bổ sung mới ghi phần chênh lệch còn thiếu hay ghi đầy đủ đơn giá đúng và tổng tiền thanh toán đúng?
Ví dụ: đơn giá chuẩn là 3 555 000 đồng thành tiền là 71 100 000 đồng
Hóa đơn đã xuất sai: 3 555 đồng, thành tiền là 71 100 đồng
Vậy hóa đơn mới sẽ ghì là bổ xung : đơn giá 3 555 000 đồng; thành tiền là 71 100 000 đồng hay ghi là 3.551 445 đồng; thành tiền: 71 028 900 đồng?

H

hunglinhphong

Trung cấp
26/1/08
107
13
18
38
TP.HCM

Cả nhà cho mình hỏi, hóa đơn xuất bổ sung trong trường hợp sai đơn giá và tổng tiền thanh toán thì hóa đơn viết bổ sung mới ghi phần chênh lệch còn thiếu hay ghi đầy đủ đơn giá đúng và tổng tiền thanh toán đúng?
Ví dụ: đơn giá chuẩn là 3 555 000 đồng thành tiền là 71 100 000 đồng
Hóa đơn đã xuất sai: 3 555 đồng, thành tiền là 71 100 đồng
Vậy hóa đơn mới sẽ ghì là bổ xung : đơn giá 3 555 000 đồng; thành tiền là 71 100 000 đồng hay ghi là 3.551 445 đồng; thành tiền: 71 028 900 đồng?

Trường hợp của bạn đã kê khai thuế chưa, nếu chưa kê khai thuế thì lập biên bản thu hồi hoá đơn và xuất lại hoá đơn khác thay thế theo dòng màu xanh đơn giá 3 555 000 đồng; thành tiền là 71 100 000 đồng, nếu đã khai thuế rồi thì hai biên lập biên bản điều chỉnh tăng giá trị hàng và tiền thuế, sau đó bên bán lập hoá đơn điều chỉnh tăng theo dòng màu hồng 3.551 445 đồng; thành tiền: 71 028 900 đồng.

BaoTN

BaoTN

Sơ cấp
13/8/10
9
0
1
Chân Trời

@hunglinhphong cảm ơn nhé, mình viết luôn. Mình kê khai thuế rồi bạn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA