Cách xử lý hóa đơn sai tổng cộng tiền thanh toán (Hóa đơn đã kê khai)

• Thread starter vovanbaoquoc
  • Ngày gửi
V

vovanbaoquoc

Guest
28/1/10
1
0
1
37
da lat
Công ty em có xuất hóa đơn trả hàng cho Khách Hàng trong tháng 01/2014.
Do trong tháng 01/2014 nên đã kê khai. Ngày 24/06/2014 - Khách Hàng gọi sang báo hóa đơn đó viết sai dòng tổng cộng thanh toán nên sai luôn phần số tiền bằng chữ. Phần cộng tiền hàng và thuế suất không sai. Giờ giải quyết sao vậy.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

Amli

Guest
25/6/14
1
0
1
33
Hà Nội
Ðề: Cách xử lý hóa đơn sai tổng cộng tiền thanh toán (Hóa đơn đã kê khai)

Hủy đi rồi xuất cái mới

lontovt

lontovt

Guest
29/8/13
25
0
8
Hồ Chí Minh

Kê khai bổ xung cho quý tiếp bạn ơi
Chỉ tiêu 43 thì phải

C

camtrutoanthanh

Sơ cấp
19/4/14
10
0
1
Quảng Ninh

Giống bên em, em cũng đang tìm hiểu và hỏi mọi người đây, em thấy đọc điều 20 thông tư 39/2014/tt-btc thì thấy ko rõ mấy nhưng em đang phân vân không biết nên viết hoá đơn điều chỉnh chứ ko huỷ không biết có đúng không?anh chị nào biết tư vấn giúp em với!

C

canhbuomxanh84

Sơ cấp
12/4/13
26
0
1
dong nai

Căn cứ khoản 3, Điều 18 Thông tư số 64/2013/TT-BTC ngày 15/5/2013 bạn nêu trên. Bạn đã lập hoá đơn giao cho người mua đã giao hàng và kê khai thuế sau đó phát hiện có sai sót về đơn giá dẫn đến sai về số tiền, số thuế (đơn giá trên hoá đơn cao hơn giá đã thoả thuận),. Trường hợp này bạn lập hoá đơn điều chỉnh ghi rõ điều chỉnh giảm đơn giá, tiền hàng, tiền thuế giá trị gia tăng, tổng cộng tiền thanh toán cho hóa đơn số…, ký hiệu…
Về kê khai thuế: bạn không điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu ra trên hồ sơ khai thuế GTGT quí I/2014 (khai bổ sung) mà thực hiện kê khai hóa đơn điều chỉnh giảm trên vào Bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa, dịch vụ bán ra của Tờ khai thuế GTGT quý II/2014 (doanh số và thuế GTGT kê số âm).

C

camtrutoanthanh

Sơ cấp
19/4/14
10
0
1
Quảng Ninh

Vâng.em cảm ơn anh chị!

T

tutin89

Guest
22/6/12
49
1
8
quy nhon
Da, cho em hỏi nếu trong 1 quý em hủy đến 70 hóa đơn gtgt thì có thể bị thuế xuống kiểm tra không ah, em thấy lo quá, có anh chị nào gặp trường hợp này rồi cho em biết với ah. Em cảm ơn trước ah

• Like
Reactions: hochochoc
Thai.Nguyen

Thai.Nguyen

Cao cấp
26/9/15
337
83
28
Hủy do sai sót là chuyện bình thường mà, khi Thuế xuống họ kiểm tra xem các khoản liên quan đến Thuế Nhà Nước có đúng và hợp lý chưa thôi! Bạn không lo nhé

T

tutin89

Guest
22/6/12
49
1
8
quy nhon
Dạ em cảm ơn nhiều ah nhưng mà hủy như vậy thì nguy cơ kiểm tra thuế là rất lớn đúng không ah?

P

Phan Minh Thai

Guest
15/9/15
27
5
3
32
Làm biên bản hủy hóa đơn cho 2 bên ký, lập hóa đơn mới kèm biên bản để làm chứng từ liên quan bạn ạ

T

tutin89

Guest
22/6/12
49
1
8
quy nhon
hóa đơn em chưa xé khỏi cùi thì đã phát hiện có sai sót rồi nhưng do bỏ nhiều nên em thấy lo thôi, vì kế toán trường của em rất khó tính mà ông ấy chưa biết chuyện này

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
hóa đơn em chưa xé khỏi cùi thì đã phát hiện có sai sót rồi nhưng do bỏ nhiều nên em thấy lo thôi, vì kế toán trường của em rất khó tính mà ông ấy chưa biết chuyện này
Làm sai bị mắng là bt. Báo cáo sớm tội nhẹ hơn để ông ấy tự phát hiện bạn ah.

T

tutin89

Guest
22/6/12
49
1
8
quy nhon
Em biết điều đó chớ nhưng cảm giác sợ hãi khiến em không thể mở lời được, mỗi lần ông kế toán trưởng mà la là rất đáng sợ

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Em biết điều đó chớ nhưng cảm giác sợ hãi khiến em không thể mở lời được, mỗi lần ông kế toán trưởng mà la là rất đáng sợ
Cố lên. Chưa qua cầu sao đã sợ gãy cầu vậy. Đừng tự hù doạ bản thân nữa. Cứ nghĩ mình làm sai bị mắng rất bt rút kinh nghiệm lần sau.

Thai.Nguyen

Thai.Nguyen

Cao cấp
26/9/15
337
83
28
Nếu hóa đơn chưa xé khỏi cuốn thì gạch chéo là lưu lại. Không sao cả, khi Thuế họ hỏi thì mình nói là do sai sót trong quá trình viết nên không có gì lo cả!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA