Anh ngữ với nghề kế toán kiểm toán, cần hay không?

• Thread starter kieunubede
  • Ngày gửi
K

kieunubede

Sơ cấp
25/6/14
4
0
0
33
sao hỏa
Chào các anh chị, em là sinh viên năm 2 của trường Kinh Tế HCM và vừa bắt đầu học về ngành kế toán kiểm toán. Em có nghe nói là học ngành này chỉ có số và số thôi, với lại công việc cũng chỉ xoay quanh những con số, ít cần giao tiếp và viết lách. Vậy nên em đang suy nghĩ là có nên đầu tư vào anh văn không đây, tại trường em yêu cầu đầu ra là TOEIC 450d, mức em này đã vượt qua rồi. Nhưng ước mong của em là làm việc tại công ty nước ngoài. Chính vì vậy em đang suy nghĩ có cần đầu tư mạnh vào kế toán hay không ? :(:quiet:

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoanghongtam

hoanghongtam

Guest
4/4/11
75
13
8
Hà nội
Ðề: Anh ngữ với nghề kế toán kiểm toán, cần hay không?

Theo mình thì ngoại ngữ thì nghành nào cũng quan trọng, nếu bạn nghĩ kế toán và kiểm toán không cần Tiếng Anh vì chỉ có số liệu thì bạn quá nhầm rồi, bao giờ học đến chuyên nghành bạn sẽ thấy , tài liệu chủ yếu là tiếng Anh =.=
Ngoài ra, chắc học năm 2 rồi thì bạn cũng thấy có 1 số chứng chỉ cho kế toán và kiểm toán là CAT và ACCA, mấy cái này Tiếng Anh pro lắm nhé.
Bạn lại cũng muốn làm ở công ty nước ngoài nữa, nếu không biết tiếng anh thì bạn giao tiếp với họ thế nào ?
Bây giờ đang là hội nhập Quốc Tế rồi, không chỉ Tiếng Anh mà còn Trung, Nhật, Hàn, bạn càng biết nhiều ngoại ngữ thì càng có cơ hội thăng tiến thôi ^^
Chúc bạn thành công

• Like
Reactions: Fuji Mountain
H

haiyenngo

Guest
25/6/14
5
0
0
36
hà nội

Theo mình nếu có ngoại ngữ bạn đã có lợi thế hơn ối người khác rồi. Đồng thời bạn dễ tìm được công việc lương cao. Mình quen một chị làm kế toán trưởng nhưng giỏi tiếng anh. Chị ấy lương đến 30tr/ tháng mà còn có khả năng làm ối việc khác nữa

P

phonganh.nguyen.161

Guest

Em là 96er, chuẩn bị thi ĐH ngành kế toán ạ. Mẹ em cũng hối em vụ anh ngữ hoài. Me kêu thi ĐH xong thì lo đi học Av đi mà em chưa tìm được chỗ nào dạy ok hết. Đọc Viết với em không thành vấn đề mà em ngại phần nói quá. Học Kế toán có cần phải đầu tư hết không ạ? Chắc làm kế toàn cùng lắm sổ sách này nọ nhiều vậy em Đọc Viết cũng đủ rồi :(

hoanghongtam

hoanghongtam

Guest
4/4/11
75
13
8
Hà nội

Em đọc viết tự tin thì mới có khả năng nói tự tin đc chứ.
Vì muốn giao tiếp được thì bản thân cũng phải có vốn từ và ngữ pháp sẵn, nếu không người ta sao hiểu em nói j khi sai ngữ pháp ^^. Và theo chị giao tiếp đc thì là tốt, chứ ko phải thừa :)
Nhưng có vẻ em ko thích T.a lắm nên mới lăn tăn về việc có nên học hay không rồi , nếu có thể e nên thử học 1 ngoại ngữ khác ( mà em thích ) xem thế nào, vì bạn chị học T.a rất kém nhưng lại đang đi du học bên TQ vì thích tiếng Trung đấy.
Chúc em học tốt

• Like
Reactions: Fuji Mountain
H

haiyenngo

Guest
25/6/14
5
0
0
36
hà nội

Theo mình bạn đang nhiều thời gian nên tập trung học t.a đi vì kiểu gì rất cần thiêt. Sau này học kế toán xong phải đi làm lúc này lại nghĩ giá mà mình học tiếng anh thì kiếm được công việc lương cao

B

BichNgocDuong

Sơ cấp
26/6/14
13
1
0
Tphcm

Mình lúc đầu cũng nghĩ như bạn đó, nhưng h năm 3 r, nghe nhiều ac khóa trên chia sẻ kinh nghiệm nên tháng 9 này mình quyết định đi học lớp tiếng anh chuyên ngành ở trung tâm Vietsourcing, giá thì theo mình cũng được, bạn nào đi học chung với mình ko, lập team đi cho vui và đỡ tốn kém.

K

kieunubede

Sơ cấp
25/6/14
4
0
0
33
sao hỏa

Vậy thì nên tự học hay học trung tâm sẽ hiệu quả hơn thế mọi người ?

C

CFAFollower

Guest
25/6/14
2
0
0
27
Can Tho

Chào các anh chị, em là sinh viên năm 2 của trường Kinh Tế HCM và vừa bắt đầu học về ngành kế toán kiểm toán. Em có nghe nói là học ngành này chỉ có số và số thôi, với lại công việc cũng chỉ xoay quanh những con số, ít cần giao tiếp và viết lách. Vậy nên em đang suy nghĩ là có nên đầu tư vào anh văn không đây, tại trường em yêu cầu đầu ra là TOEIC 450d, mức em này đã vượt qua rồi. Nhưng ước mong của em là làm việc tại công ty nước ngoài. Chính vì vậy em đang suy nghĩ có cần đầu tư mạnh vào kế toán hay không ? :(:quiet:

Đầu tư vào anh ngữ đi bạn, không những mạnh mà còn vô cùng mạnh, cực kỳ cần thiết cho công việc và con đường học tập của bạn. Ví như như mình đây, đang học CFA và vừa học CFA, đọc tài liệu tiếng anh, học tiếng anh....

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội

Làm kế toán cho DNNN: Report hàng ngày là chuyện chưa lớn nhưng việc read, understand, negociate,... những hợp đồng, chứng từ bằng tiếng Anh nếu ko giỏi tiếng Anh thì làm sao, thiếu tự tin lắm đó.
Vì nếu giỏi một ngày kia bạn sẽ làm KTT hoặc KT tổng hợp vậy nên không đơn giản chỉ biết đến các con số mà nhiều kỹ năng liên quan vốn tiếng Anddaauays.

N

NgocDungTran

Guest
25/6/14
7
1
3
30
Long Xuyen

Làm ở bất cứ lĩnh vực hay ngành nghề nào cũng cần có tiếng anh hết. Tiếng anh càng tốt thì mọi chuyện đều dễ theo. :)

Q

quocthanh0404

Guest
20/5/12
10
1
3
35
Quảng Ngãi
5saigon.com
Chào bạn: học tiếng anh là để xóa mù chữ trong tình hình hiện nay.
Tiếng anh cần cho tất cả các lĩnh vực kể cả trong cuộc sống, vậy bạn cố gắng mài đi, điều kiện cần thì bạn phải cung cấp đủ và bên cạnh đó theo mình bạn nên theo chỗ nào mà cách dạy đơn giãn nhất mà bạn có thể nói và nghe hiểu, học viết sau cũng đc.

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43

Theo mình thì ngoại ngữ thì nghành nào cũng quan trọng, nếu bạn nghĩ kế toán và kiểm toán không cần Tiếng Anh vì chỉ có số liệu thì bạn quá nhầm rồi, bao giờ học đến chuyên nghành bạn sẽ thấy , tài liệu chủ yếu là tiếng Anh =.=
Ngoài ra, chắc học năm 2 rồi thì bạn cũng thấy có 1 số chứng chỉ cho kế toán và kiểm toán là CAT và ACCA, mấy cái này Tiếng Anh pro lắm nhé.
Bạn lại cũng muốn làm ở công ty nước ngoài nữa, nếu không biết tiếng anh thì bạn giao tiếp với họ thế nào ?
Bây giờ đang là hội nhập Quốc Tế rồi, không chỉ Tiếng Anh mà còn Trung, Nhật, Hàn, bạn càng biết nhiều ngoại ngữ thì càng có cơ hội thăng tiến thôi ^^
Chúc bạn thành công

@hoanghongtam nói chuẩn. like you

V

vyvy1212

Sơ cấp
12/1/18
2
0
1
27
Vậy bạn tham gia chương trình học Anh văn giao tiếp bên trung tâm anh ngữ TOMe xem sao, mình tin chắc bạn sẽ tiến bộ ngay trong 3 khóa học đầu tiên tại trung tâm, vì mình có tham gia học bên trung tâm rồi, chương trình giảng dạy tốt nên học viên nhanh tiến bộ lắm, mình từ một học viên không biết gì, sau khi tham gia khóa học bên trung tâm Anh ngữ TOMe đã thấy tiến bộ hẳn luôn á.

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Vậy bạn tham gia chương trình học Anh văn giao tiếp bên trung tâm anh ngữ TOMe xem sao, mình tin chắc bạn sẽ tiến bộ ngay trong 3 khóa học đầu tiên tại trung tâm, vì mình có tham gia học bên trung tâm rồi, chương trình giảng dạy tốt nên học viên nhanh tiến bộ lắm, mình từ một học viên không biết gì, sau khi tham gia khóa học bên trung tâm Anh ngữ TOMe đã thấy tiến bộ hẳn luôn á.

Từ ko biết gì (o tròn trĩnh) sau 3 tháng mà thấy tiến bộ hẳn thì ko biết là tiến bộ xét theo khía cạnh nào... đúng là từ zero thành hero... lạ nhỉ?

• Like
Reactions: hokado
H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
nếu làm cho cty trong nước thì cũng ko cần gì nhiều nhưng làm cho cty nước ngoài thì ko phải cần mà rất cần để thuận lợi trong công việc và để làm bàn đạp để nâng lương, nâng chức ấy chứ.

In Bắc Việt

In Bắc Việt

In offset giá rẻ tại Hà Nội
Mình thấy cần chứ bạn, kiểm toán cũng cần mà.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
S

sunwear

Sơ cấp
25/5/12
5
1
3
35
HCM
sunwear.vn
Doanh nghiệp nhà nước thì không cần.
Bạn có cơ hội làm cho cty nước ngoài thì cần.
Bạn lấy sách kế toán nước ngoài đọc mà hiểu hết thì khỏi cần học, chỉ có bấy nhiều đó từ.

A

anna1512

Sơ cấp
10/5/19
5
0
1
27
có ngoại ngữ lương cũng cao hơn mà môi trường làm việc cũng tốt hơn rất nhiều

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
nhatviethn

nhatviethn

Sơ cấp
10/5/19
1
1
1
33
shopnhatviet.com
Nếu mình không đặt mục tiêu cụ thể cũng như không chăm chỉ, nỗ lực để học tập ngoại ngữ thì bạn sẽ mất rất nhiều cơ hội lớn trong công việc và cuộc sống.

Khi hai bạn có trình độ chuyên môn ngang nhau, thậm chí bạn nhỉnh hơn, nhưng nếu bạn không có ngoại ngữ, thì cơ hội hoàn toàn có thể thuộc về bạn còn lại.

• Like
Reactions: MINA
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46