Ghi lùi ngày của hoá đơn bị phạt như thế nào?

  • Thread starter Trương Thu Hà
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

Trương Thu Hà

Thành viên sơ cấp
4/10/06
164
0
0
Gia Định
#1
Chào các bạn,
Mình có thắc mắc 1 vấn đề đó là ghi lùi ngày của hoá đơn, nếu bị phát hiện thì thiệt hại cho người bán và người mua thế nào nhỉ?
Mình đọc trong ''Xử phạt các lĩnh vực KT'' thấy phạt 5tr?
Mong tin các bạn.
 
N

Nguyen Tuan Dat

Thành viên sơ cấp
5/3/05
19
0
0
43
TP.HCM
#2
Tôi chưa rõ ý bạn nói ghi lùi ngày của hóa đơn áp dụng cho tình huống cụ thể nào của cty bạn. Tuy nhiên có một số vấn đề sau:
1. Khi bạn bán hàng mà không ghi hóa đơn sẽ bị phạt. Hàng đi trên đường mà không có hóa đơn sẽ bị tạm giữ. Trong 24 giờ mà không xuất trình được hóa đơn hợp pháp thì sẽ bị sung công quỹ.
2. Bạn chỉ được bán cái mà bạn có, khi bạn chưa có hàng mà xuất hóa đơn thì đã vi phạm nguyên tắc này, do đó sẽ không được trừ giá vốn.
3. Người mua xử lý như thế nào thì kệ họ. Chỉ cần bạn làm đúng theo quy định thuế là được.
4. Hóa đơn ghi lùi ngày ? Bạn hủy các hóa đơn ghi ngày trước đó đi bằng cách ghi sai một chỉ tiêu nào đó (vd: sửa 1 số nào đó trên mã số thuế) rồi thu hồi nó lại. Xuất hóa đơn mà bạn muốn xuất, sau đó ghi bình thường. Nhưng mà đừng có lạm dụng việc hủy hóa đơn nhé, cơ quan thuế tuy không phạt nhưng mà sẽ gây khó khăn khi bạn mua hóa đơn lần sau vì ý thức bảo quản hóa đơn kém.
 
S

son_ktt

Thành viên sơ cấp
25/11/06
345
0
0
Ha Noi
#3
Trương Thu Hà nói:
Chào các bạn,
Mình có thắc mắc 1 vấn đề đó là ghi lùi ngày của hoá đơn, nếu bị phát hiện thì thiệt hại cho người bán và người mua thế nào nhỉ?
Mình đọc trong ''Xử phạt các lĩnh vực KT'' thấy phạt 5tr?
Mong tin các bạn.
Ghi lùi ngày hóa đơn là: Số 001 ngày 10/01/2007
Số 002 ngày 01/01/2007
Có phải ý bạn như vậy?
 
T

Trương Thu Hà

Thành viên sơ cấp
4/10/06
164
0
0
Gia Định
#4
son_ktt nói:
Ghi lùi ngày hóa đơn là: Số 001 ngày 10/01/2007
Số 002 ngày 01/01/2007
Có phải ý bạn như vậy?
Hi bạn,
Nó cũng đại khái như thế, lỗi do cty mình giao hàng cho KH trong tháng 12 nhưng quên ghi hđ cho họ, mà họ lại đã xuất bán cho KH rồi nên bắt mình phải ghi tháng 12.
Mà hđ của mình đã ghi đến ngày 17/1 rồi nên ko ghi lùi được.
Sếp mình cho ghi lùi và đồng ý nộp phạt nhưng mình chưa biết bao nhiêu.
Mình thấy có thông tư 1665TCT/PCCS nhưng ko dowload được cũng ko mở được, bạn nào có sent cho mình nhé, cảm ơn nhiều.
Mail của mình : Ha.nguyen@techhorizonvn.com
 
P

phi_yen

Thành viên thân thiết
15/1/05
110
0
0
Web Kế Toán
#5
Công văn của Tổng cục Thuế số 2114/TCT-PCCS ngày 15 tháng 6 năm 2006 v/v xử lý hoá đơn ghi không theo số thứ tự


Kính gửi: Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh

Trả lời công văn số 4284 /CT-TTr1-Đ4 ngày 8/5/2006 của Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh về việc hướng dẫn xử lý hành vi ghi hoá đơn không theo số thứ tự, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Việc ghi hoá đơn không theo số thứ tự là vi phạm quy định tại tiết c khoản 1 Điều 9 Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 7/11/2002 của Chính phủ về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn. Tuy nhiên, Nghị định số 185/2004/NĐ-CP ngày 4/11/2004 của Chính phủ về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán và Nghị định số 100/2004/NĐ-CP ngày 25/2/2004 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế chưa có quy định mức phạt đối với hành vi ghi hoá đơn không theo số thứ tự. Tổng cục thuế xin ghi nhận ý kiến phản ánh của Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh để tham gia khi sửa đổi, bổ sung các Nghị định nêu trên.

Tổng cục thuế trả lời để Cục thuế biết và thực hiện./.

Tổng cục Thuế - Phạm Duy Khương
 
T

Trương Thu Hà

Thành viên sơ cấp
4/10/06
164
0
0
Gia Định
#6
Tức là không bị phạt phải không Phi Yến, ôi mừng quá, hôm qua nay lo sốt vó ! Hic
Cảm ơn bạn nhé!
 
phong2v

phong2v

Thành viên thân thiết
#7
Trương Thu Hà nói:
Hi bạn,
Nó cũng đại khái như thế, lỗi do cty mình giao hàng cho KH trong tháng 12 nhưng quên ghi hđ cho họ, mà họ lại đã xuất bán cho KH rồi nên bắt mình phải ghi tháng 12.
Mà hđ của mình đã ghi đến ngày 17/1 rồi nên ko ghi lùi được.
Sếp mình cho ghi lùi và đồng ý nộp phạt nhưng mình chưa biết bao nhiêu.
Mình thấy có thông tư 1665TCT/PCCS nhưng ko dowload được cũng ko mở được, bạn nào có sent cho mình nhé, cảm ơn nhiều.
Mail của mình : Ha.nguyen@techhorizonvn.com
Lần sau bạn có thể ghi hoá đơn vẫn đúng ngày nhưng trong hoá đơn ghi thêm là viết cho dợt hàng cấp ngày .....là ok thôi mà
 
vu minh

vu minh

Thành viên thân thiết
21/9/04
389
0
0
TPHCM
#8
phong2v nói:
Lần sau bạn có thể ghi hoá đơn vẫn đúng ngày nhưng trong hoá đơn ghi thêm là viết cho dợt hàng cấp ngày .....là ok thôi mà
Bạn Hà làm theo cách này có lẻ tốt hơn đấy!:friend:
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#9
Trương Thu Hà nói:
Tức là không bị phạt phải không Phi Yến, ôi mừng quá, hôm qua nay lo sốt vó ! Hic
Cảm ơn bạn nhé!
Coi chừng Hà đã hiểu sai ý của Phi Yến rồi đó.Không ghi theo thứ tự khác hẵng với ghi lùi ngày đó nha.Nếu chúng ta ghi lùi ngày trong tháng,nhưng vẫn kê khai thuế đầy đủ thì cơ quan thuế sẽ thông cảm bỏ qua,chỉ nhắc nhở bạn thôi.Nếu ghi lùi tháng,hay tệ hơn là lùi năm như trường hợp bạn nêu trên,bạn cầm chắc bị phạt 12.500.000 rồi đó,nếu có tình tiết giảm nhẹ thì 10.000.000.Xử theo Nghị định 185/2004/NĐ-CP.Bị ghép vào tội khai man chứng từ kế toán đó,khung phạt từ 5.000.000->20.000.000.Đã có công văn hướng dẫn của Tổng Cục Thuế rồi.Cẩn thận nhé.
 
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,084
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
#10
phong2v nói:
Lần sau bạn có thể ghi hoá đơn vẫn đúng ngày nhưng trong hoá đơn ghi thêm là viết cho dợt hàng cấp ngày .....là ok thôi mà
Nên làm theo cách của phong2v, làm một hợp đồng, ngày của hợp đồng là ngày theo yêu cầu, xuất hóa đơn theo ngày hiện tại, nội dung hóa đơn ghi xuất theo hợp đồng số ... ngày ...
 
Z

zoro

Thành viên thân thiết
1/8/06
253
2
0
webketoan
#11
Cái văn bản :"Công văn của Tổng cục Thuế số 2114/TCT-PCCS ngày 15 tháng 6 năm 2006 v/v xử lý hoá đơn ghi không theo số thứ tự"
nói không rõ ràng "ghi không theo số thứ tự" là ghi như thế nào nên cũng khó nói là có áp dụng được trong trường hợp hày không. Tui nhớ là nghị định 49 năm 1999 có quy định về việc xữ phạt khi viết hóa đơn nhảy cóc nhưng mà hình như hết hiệu lực thay thế bằng nghị định 185 năm 2004 mà trong 185 lại không nói đến trường hợp này.
 
S

son_ktt

Thành viên sơ cấp
25/11/06
345
0
0
Ha Noi
#12
Hà làm theo cách này là OK nhất. Bên mình vẫn thường làm như thế này!
phong2v nói:
Lần sau bạn có thể ghi hoá đơn vẫn đúng ngày nhưng trong hoá đơn ghi thêm là viết cho dợt hàng cấp ngày .....là ok thôi mà
Hà đừng hiểu nhầm ý của Phi Yến, giữa ghi ngày tháng không theo thứ tự và ghi lùi ngày là khác nhau. Trong trường hợp của Hà nếu có bị phạt thì chắc là phạt hành chính thôi (mức phạt từ 6tr -> 20tr).
 
v200vn

v200vn

Thành viên thân thiết
#13
Đến ngày 17/1 bạn mới xuất hóa đơn tháng 12 của năm trước, tức là đã qua ngày kê khai thuế (10/1) -> VAT đầu ra và doanh thu bạn sẽ hạch toán vào năm 2007.
Nếu bạn kê lại tờ khai thuế GTGT tháng 12/2006 kèm theo lời giải thích và cơ quan thuế đồng ý thì OKIE.
Nếu không được và bạn vẫn muốn ghi hóa đơn vào năm 2006 và chấp nhận nộp phạt, khi quyết toán thuế bạn sẽ vi phạm:
1. Trốn thuế VAT
2. Trốn thuế TNDN
3. Vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán
Mà "Thuế là nguồn thu chủ yếu của ngân sách nhà nước":) Xử phạt hành chính thì nhẹ, nhưng trốn thuế thì nặng lắm, mình nhớ không nhầm thì ngoài việc truy thu luôn (cho vào DT 2006 x 28%) còn bị xử phạt là 200% số truy thu:p
Thế nên theo mình bạn cứ coi như đây là doanh thu của tháng 1/2007, đồng thời giải thích với khách hàng việc xuất hóa đơn của tháng 12 là nhiệm vụ bất khả thi:)
 
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều