Cách làm bảng lương thuế và lương bảo hiểm

• Thread starter thuylady88
  • Ngày gửi
thuylady88

thuylady88

Trung cấp
29/2/12
106
0
16
Quynh Luu, nghệ an
Cả nhà cho em hỏi. E làm trongn phòng khám tư nhân. Mứức đóng bảo hiểm cho nhân viên là 1,9 triệu. nhưng thực tế lương trả nhân viên 3,5-5 triệu. vậy giờ e làm bảng lương như thế nào cho hợp lý cả bảo hiểm và thuế ạ? Cái phần lương chênh lệch e cho vào lương kinh doanh + phụ cấp được k ạ?
Kế toán cũ của em thì lại làm 2 hợp đông LĐ: 1 HĐ bên thuế lương 2,5tr + phụ cấp, 1 HĐ bảo hiểm lương 1,9tr. và hàng tháng làm ra 2 bảng lương.
E thấy như thế k ổn cho lắm mà lại mất thời gian. Cả nhà giúp e xem có cách gì k ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lycoclycoc

Guest
16/11/10
52
0
6
Bac giang
Ðề: Cách làm bảng lương thuế và lương bảo hiểm

Bạn chỉ cần làm 1 hợp đồng lao động và 1 bảng lương thôi, không cần thiết 2 hệ thống như thế. Mức lương cơ bản bạn để bằng mức đóng BH, còn phần chênh lệch bạn cho vào các khoản phụ cấp hoặc lương doanh thu như bạn nói ấy. Bảo hiểm họ chỉ cho đóng trên mức lương cơ bản thôi, các khoản phụ cấp kia bạn có yêu cầu họ cho đóng họ cũng không đồng ý đâu.

thuylady88

thuylady88

Trung cấp
29/2/12
106
0
16
Quynh Luu, nghệ an

Vâng, cảm ơn bạn. Thế giờ còn những người chưa được đóng bảo hiểm hoặc thử việc thì nên xử lý thế nào đc bạn? Lương đóng BH của giám đốc thấp hơn nhiều so với phó gđ và bác sỹ. vì thế khi cho ra bảng lương thi lương gđ thấp hơn nhiều, như thế có được k ạ?

Sửa lần cuối:
luongtanyb

luongtanyb

Cao cấp
13/4/11
211
1
18
37
yen bai

Vâng, cảm ơn bạn. Thế giờ còn những người chưa được đóng bảo hiểm hoặc thử việc thì nên xử lý thế nào đc bạn? Lương đóng BH của giám đốc thấp hơn nhiều so với phó gđ và bác sỹ. vì thế khi cho ra bảng lương thi lương gđ thấp hơn nhiều, như thế có được k ạ?
đối với công ty TNHH MTV hay phòng khám tư nhân do 1 cá nhân làm chủ thì thuế họ sẽ loại lương của Giám đốc ra khi quyết toán thuế TNDN nên bạn ko cần quan tâm bảng lương hay mức lương của GĐ ở bên thuế.
Trong HDLD bạn nên ghi phần lươ là theo thỏa thuận hay gi gi đó đừng ghi số tiền cụ thể sẽ dễ hơn.

thuylady88

thuylady88

Trung cấp
29/2/12
106
0
16
Quynh Luu, nghệ an

Vâng, e cảm ơn chị. Nhưng GĐ trực tiếp tham gia khám chữa bệnh cũng k được tính lương ạ? Với lại lương trong HĐ theo thỏa thuận vậy bảo hiểm và thuế có hỏi căn cứ vào đâu để nọp bảo hiểm và tính lương k chị?

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Vâng, e cảm ơn chị. Nhưng GĐ trực tiếp tham gia khám chữa bệnh cũng k được tính lương ạ? Với lại lương trong HĐ theo thỏa thuận vậy bảo hiểm và thuế có hỏi căn cứ vào đâu để nọp bảo hiểm và tính lương k chị?

Chào bạn!
Đối với DNTN, Công ty TNHH MTV, lợi nhuận sau cùng là thuộc và Cá Nhân học rồi đó bạn.

thuylady88

thuylady88

Trung cấp
29/2/12
106
0
16
Quynh Luu, nghệ an

Thế còn lương phó giám đốc thì sao AC?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA