Chia đĩa thành 2 phân vùng NTFS nhưng ko boot đc?

• Thread starter quynhhuong0291
  • Ngày gửi
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Các Anh(Chị) rành máy tính cho em hỏi một chút, em đang sd laptop aspire 4710 từ trc đến giờ vẫn dùng win XP, bây giờ em cài lại win 7 nhưng gặp trở ngại:
_ Em dùng đĩa khởi động chia đĩa cứng thành 2 phân vùng (pri và log) theo NTFS, như vậy phân vùng pri mình có cần dùng lệnh format cho nó có file hệ thống để khởi động ko?, vì sau khi phân vùng em bỏ đĩa win 7 vào cài lúc nó chép file xong khởi động lại, đứng yên sau ko khởi động lại để cài tiếp đc? (hình như nó ko boot đc)
Hay cách cài win7 ntn có thể chỉ cho em rỏ đc ko?
_ Em đc ng bạn cho 1 đã cứng 1TB dùng cho máy để bàn, em muốn chia nó ra thành 3 ổ đĩa vậy nên dùng chương trình gì để chia?, sau khi chia xong thì làm sao phân vùng pri khởi động đc?
_ Giữa win 7 và win 8 thì cái nào hay hơn.
Cám ơn các Anh(Chị) nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
Ðề: Chia đĩa thành 2 phân vùng NTFS nhưng ko boot đc?

Các Anh(Chị) rành máy tính cho em hỏi một chút, em đang sd laptop aspire 4710 từ trc đến giờ vẫn dùng win XP, bây giờ em cài lại win 7 nhưng gặp trở ngại:
_ Em dùng đĩa khởi động chia đĩa cứng thành 2 phân vùng (pri và log) theo NTFS, như vậy phân vùng pri mình có cần dùng lệnh format cho nó có file hệ thống để khởi động ko?, vì sau khi phân vùng em bỏ đĩa win 7 vào cài lúc nó chép file xong khởi động lại, đứng yên sau ko khởi động lại để cài tiếp đc? (hình như nó ko boot đc)
Hay cách cài win7 ntn có thể chỉ cho em rỏ đc ko?
_ Em đc ng bạn cho 1 đã cứng 1TB dùng cho máy để bàn, em muốn chia nó ra thành 3 ổ đĩa vậy nên dùng chương trình gì để chia?, sau khi chia xong thì làm sao phân vùng pri khởi động đc?
_ Giữa win 7 và win 8 thì cái nào hay hơn.
Cám ơn các Anh(Chị) nhiều.

Theo kinh nghiệm của mình thì cho đĩa cài vào rồi sử dụng chức năng chia lại ổ, định dạng ổ của đĩa cài là tiện nhất.
Ổ dành cho máy để bàn sao sử dụng cho máy lap được?
Win8 có nhiều cái tiện nhưng cũng nhiều cái dở, nếu không phải là người ham vọc máy tính thì không nên cài. Dùng Win7 để đạt hiệu năng cao nhất.
Đôi lời chia sẻ.
Thân!

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Theo kinh nghiệm của mình thì cho đĩa cài vào rồi sử dụng chức năng chia lại ổ, định dạng ổ của đĩa cài là tiện nhất.
Ổ dành cho máy để bàn sao sử dụng cho máy lap được?
Win8 có nhiều cái tiện nhưng cũng nhiều cái dở, nếu không phải là người ham vọc máy tính thì không nên cài. Dùng Win7 để đạt hiệu năng cao nhất.
Đôi lời chia sẻ.
Thân!
Dạ, em dùng win 7, nhưng em ko hiểu cách cài? có thể chỉ em từ đầu ko, phải làm ntn để cài win 7 ? còn đĩa cứng 1TB em định dùng thay cho máy để bàn, nhưng cũng ko biết chia ra thành ba ổ dĩa ntn? dùng chương trình gì ?

binhminhsom

binhminhsom

17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

Dạ, em dùng win 7, nhưng em ko hiểu cách cài? có thể chỉ em từ đầu ko, phải làm ntn để cài win 7 ? còn đĩa cứng 1TB em định dùng thay cho máy để bàn, nhưng cũng ko biết chia ra thành ba ổ dĩa ntn? dùng chương trình gì ?

Bài viết sẽ hướng dẫn mọi người cài win 7 bằng hình ảnh chi tiết, kèm theo 1 cách cài win 7 như cài win bằng đĩa, cài win bằng ổ cứng....Những kỹ thuật khó hơn như cài win 7 bằng usb, cài win trên ổ cứng di động thì chỉ có những kĩ thuật viên dày dặn kinh nghiệm mới có thể làm được nên mình sẽ không giới thiệu ở đây.
Các bạn nên tham khảo dịch vụ cài win 7 tốt tại đây=> Cài win 7 tại nhà Hà Nội
Các bạn có thể xem bài viết về cài win xp tại đây => Hướng dẫn cài win xp
​​
Yêu cầu tối thiểu về phần cứng máy tính để CÀI ĐẶT WIN 7:
- CPU 1GHz hoặc cao hơn với 32 bit hoặc 64 bit.
- 1 GB Ram cho phiên bản 32 bit hoặc 2 GB Ram cho 64 bit.
- 16 GB dung lượng trống trên ổ đĩa cho 32 bit hoặc 20 GB cho 64 bit.
- Cạc đồ họa hỗ trợ DirectX 9 với WDDM 1.0 hoặc cao hơn.
- Ổ đĩa DVD (nếu bạn cài đặt từ DVD).
HƯỚNG DẪN CÀI WIN 7

Mình chỉ giới thiệu phương pháp dễ làm nhất là cài win bằng đĩa DVD để mọi người ai cũng có thể làm được

- Để cài đặt được Windows 7 từ DVD thì trước hết bạn cần phải thiết lập cho máy tính của bạn khởi động từ CD hoặc DVD trong BIOS.

- Để thiết lập cho máy tính khởi động từ CD / DVD bạn khởi động máy tính và nhấn phím Del hoặc F2 tùy theo Mainboard máy tính của bạn (máy tính của tôi sử dụng phím F2).
- Sau khi vào BIOS bạn di chuyển đến thẻ boot và chọn boot từ CD/DVD như hình.

​​
- Sau khi hoàn tất bạn nhấn F10 để lưu cấu hình và thoát khỏi màn hình BIOS sau đó bạn khởi động lại máy tính.
​​

Bạn cho đĩa DVD Windows 7 vào ổ đĩa DVD và khởi động lại máy tính, màn hình cài đặt Win 7 sẽ load file.
​​
Sau đó sẽ hiện lên màn hình start win 7
​​
- Tiếp đến màn hình cài đặt đầu tiên sẽ xuất hiện, ở đây bạn sẽ 3 phần để lựa chọn:

​​
+ Language to Install: Ngôn ngữ cài đặt.
+ Time and currency format: Định dạng ngày tháng và tiền tệ.
+ Keyboard or input method: Kiểu bàn phím sử dụng.
- Sau khi bạn lựa chọn hoàn tất, click Next

-Sau đó kích chọn Install Now
​​
Sau đó sẽ hiện

​​
Sau đó các bạn sẽ chọn 1 trong những hệ điều hành cần cài. Mình sẽ chon cài win 7 ultimate. Trong hình là bộ cài win 7 32 bit nên chỉ có x86, còn các bạn muốn cài 64 bit thì để ý cho mình chọn Architecture là x64. Rồi ấn Next
​​
Chọn " I accept the license terms", Next
​​
Đến 1 bảng hỏi bạn sẽ cài theo kiểu nào Upgrade hay Custom -> chọn Custom
​​

Sau đó bạn sẽ được chuyển đến màn hình tiếp theo. Tại đây bạn cần phải lựa chọn Ổ cài win 7
. Rồi format. Chú ý chọn đúng ổ cài win của bạn ( thường là ổ C và Type là Primary). Tốt nhất là phải nhìn đúng dung lượng ổ C cũ. Nếu không format nhầm mình sẽ không chịu trách nhiệm. Đây là bước cực kỳ quan trọng, nếu không chắc chắn các bạn phải nhờ người có kinh nghiệm.

​​
Sau đó máy sẽ khởi động lại, và hiện lên màn hình khởi động win 7

​​

Sau đó các bạn điền tên mình vào
​​

Sau đó các bạn đặt pass, hoặc không đặt cũng được

​​
Sau đó là bước nhập key, các bạn cứ ấn next cho mình. Bỏ chọn " Automatically active ...."
​​

Sau đó chọn Ask me later
​​

Bước tiếp theo chọn ngày giờ, chọn múi giờ là +7 GMT Bangkok, Hanoi, Jakartar
​​

Chọn mạng cho win 7, tùy các bạn. Mình chọn Public

​​

Sau đó sẽ vào màn hình welcome win 7
​​

Vậy là đã xong
​​

Chúc các bạn thành công với CÁCH CÀI WIN 7
này !
Tặng thêm các bạn hướng dẫn cài win 7 bằng video .​
Nguồn: tinhte.vn

binhminhsom

binhminhsom

17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

Còn phân vùng ổ 1TB kia dùng luôn đĩa cài ấy. cái bước mà chọn ổ cứng rồi trong đó tạo mới , format...:D

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

- nếu để làm việc, bạn hãy chọn Windows 7 vì ổn định, còn cho đẹp mắt thì Win8
- còn phân vùng xong thì bạn cài Win lên phân vùng chính và active part nó mới boot nhé :)
Thank you, tớ chỉ chạy win 7 thôi làm đúng y như thế

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Re: Ðề: Chia đĩa thành 2 phân vùng NTFS nhưng ko boot đc?

Thank you, tớ chỉ chạy win 7 thôi làm đúng y như thế

Các máy đời mới nên cài win 8, mặc dù cài win 7 cũng chả vấn đề gì.

Còn nữa nếu ram >= 4gb thì cài win 64 bit

Còn bộ cài tốt nhất thì tải trực tiếp win từ trang chủ ( bản gốc, có thể một số người chia sẽ từ mdsn ) , sau đó mua key nhập vào, không nên dùng đĩa bán trên thị trường.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Em thấy đa số win ko co bản quyền ng ta thường mua đĩa DVD tại các cửa hàng bán đĩa ,mang về cài vào máy vẫn chạy ngon lành, như đĩa win 7 DVD em mua 27k, pác lại nói "không nên dùng đĩa bán trên thị trường." lý do làm sao?

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Re: Ðề: Chia đĩa thành 2 phân vùng NTFS nhưng ko boot đc?

Em thấy đa số win ko co bản quyền ng ta thường mua đĩa DVD tại các cửa hàng bán đĩa ,mang về cài vào máy vẫn chạy ngon lành, như đĩa win 7 DVD em mua 27k, pác lại nói "không nên dùng đĩa bán trên thị trường." lý do làm sao?

Tránh rủi ro thôi, không có gì quan trọng trong máy thì xài 27k cũng chả có gì, nhưng muốn free thì tải về chả mất đồng nào nữa là.
Với lại, khi nào mình làm một sản phẩm bán giá 2 triệu mà người ta đem sp của mình bán 20 k thì sẽ có cảm giác rất yo-most, hihi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA