Ngày tháng hạch toán hóa đơn đầu vào

• Thread starter Hoa Ng150691
  • Ngày gửi
H

Hoa Ng150691

Trung cấp
13/5/14
137
2
18
tp Hồ Chí Minh
Xin chào các anh chị trên diễn đàn, e có thắc mắc này mong mọi ngừoi giải đáp giúp, công ty e kê khai thuế theo quý, cái này thì mình sắp xếp theo thứ tự ngày tháng trên hđ để kê khai đúng k ạ? và trong phần mềm misa, e thấy a kế toán trc làm có những hđ từ 1 2 tháng trc a ấy lại nhập vào hđ mua vào cho tháng này? (vd : ngày hđ 01/03/2014- ngày hạch toán 01/06/2014) nhưng e k biết là làm sao để biết mà phân ra cái nào của tháng nào? sao k tháng nào nhập tháng đó ạ? và trong pm nhập vậy thì có anh hưởng j tới khai thuế k ạ? mong mọi ngừoi chỉ giúp e ạ:021:

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Ngày tháng hạch toán hóa đơn đầu vào

Xin chào các anh chị trên diễn đàn, e có thắc mắc này mong mọi ngừoi giải đáp giúp, công ty e kê khai thuế theo quý, cái này thì mình sắp xếp theo thứ tự ngày tháng trên hđ để kê khai đúng k ạ? và trong phần mềm misa, e thấy a kế toán trc làm có những hđ từ 1 2 tháng trc a ấy lại nhập vào hđ mua vào cho tháng này? (vd : ngày hđ 01/03/2014- ngày hạch toán 01/06/2014) nhưng e k biết là làm sao để biết mà phân ra cái nào của tháng nào? sao k tháng nào nhập tháng đó ạ? và trong pm nhập vậy thì có anh hưởng j tới khai thuế k ạ? mong mọi ngừoi chỉ giúp e ạ:021:
Bạn đừng hạch toán theo kiểu như thế với lý do là để cân đối đầu vào đầu ra cho hợp lý, thực tế bạn nên hạch toán vào sổ sách theo đúng thời điểm thực tế nhận đc hoá đơn đầu vào, xuất hoá đơn đầu ra, cách này sẽ tránh đc trường hợp sai sót khai thiếu hóa đơn đầu vào, khai sót hoá đơn xuất bán trong kỳ.

H

Hoa Ng150691

Trung cấp
13/5/14
137
2
18
tp Hồ Chí Minh

Bạn đừng hạch toán theo kiểu như thế với lý do là để cân đối đầu vào đầu ra cho hợp lý, thực tế bạn nên hạch toán vào sổ sách theo đúng thời điểm thực tế nhận đc hoá đơn đầu vào, xuất hoá đơn đầu ra, cách này sẽ tránh đc trường hợp sai sót khai thiếu hóa đơn đầu vào, khai sót hoá đơn xuất bán trong kỳ.
bên e thấy chỉ kê khai lên pm nộp thuế và làm bên pm misa thui chị ơi, e cũng k biết có phải làm j nữa k?jo quý này lỡ ui chắc sang quý sau cứ ngày nào hạch toán ngày đó cho chắc wa, hihi

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

Cũng ko hiểu đang nói gì nhưng mình quan niệm như này.
Theo đúng chế độ và luật quản lý thuế mà làm mấy cái hóa đơn này.
-Nhập vào sổ theo ngày phiếu nhập kho ( nếu hóa đơn và hàng về cùng trong tháng)
-Trích trước chi phí nếu hàng về hóa đơn ko về.(cái này ko liên quan thuế)
-Hóa đơn về trước hàng về sau hạch toán hàg đi đường .
Khi hạch toán phát sinh tk 133 thì bạn kê khai luôn trên PM thì sẽ đảm bảo TK 133 trên sổ khớp với tờ khai thuế. và đảm bảm tính kịp thời của kế toán ( ghi nhận chi phí khi nó phát sinh ) ko kiểm toán nó hành hạ cho đó :))

H

Hoa Ng150691

Trung cấp
13/5/14
137
2
18
tp Hồ Chí Minh

Cũng ko hiểu đang nói gì nhưng mình quan niệm như này.
Theo đúng chế độ và luật quản lý thuế mà làm mấy cái hóa đơn này.
-Nhập vào sổ theo ngày phiếu nhập kho ( nếu hóa đơn và hàng về cùng trong tháng)
-Trích trước chi phí nếu hàng về hóa đơn ko về.(cái này ko liên quan thuế)
-Hóa đơn về trước hàng về sau hạch toán hàg đi đường .
Khi hạch toán phát sinh tk 133 thì bạn kê khai luôn trên PM thì sẽ đảm bảo TK 133 trên sổ khớp với tờ khai thuế. và đảm bảm tính kịp thời của kế toán ( ghi nhận chi phí khi nó phát sinh ) ko kiểm toán nó hành hạ cho đó :))
e nói như vậy cho a dễ hiểu nha, ví dụ hóa đơn đầu vào bên cty e , ngày ghi trên hđ là 12/04/2014, e kê khai thuế là ngày 12/04/2014, nhưng trong PM Misa tại phần mua hàng e lại ghi là : Ngày chứng từ 12/04/2014, ngày hạch toán 01/05/2014
và khi xuất kho cho các công trình e cũng làm là : Ngày chứng từ 12/04/2014 , ngày hạch toán 01/05/2014, vậy thì có đc k ạ?

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

đang sai về chế độ kế toán đó bạn

H

Hoa Ng150691

Trung cấp
13/5/14
137
2
18
tp Hồ Chí Minh

đang sai về chế độ kế toán đó bạn
vậy phải làm sao mới đúng mong a chỉ giúp e ạ

A @ducthovtc ơi, sao e thấy nói là hđ đc kê khai trong vòng 6 tháng mà? vậy quý 2 vừa rồi e có 1 hđ từ tháng 12/2013 lận, tại vat đầu vào cao quá nên e để lại quý 2 mới kê khai, e mới làm nên mong a giúp đỡ

Sửa lần cuối:
ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

Sr vì hôm bận nên nói được có như thế.
Mình bảo sai với chuẩn mực chế độ kế toán chứ ko phải sai thủ tục về thuế.
Ở cái VD của bạn thì như này nhé.
Hàng và hóa đơn nếu về trong tháng 4 thì bạn ghi sang tháng 5 là nó đang bị sai, vì nó phát sinh ở kỳ tính thuế tháng 4. Nếu cuối tháng 4 sếp hoặc cơ quan thuế (chẳng hạn) xuống kiểm tra cái kho của bạn, trên sổ ko ghi nhận hàng hóa đó mà trong kho lại có sếp sẽ hỏi nó ở đâu ra sao ko theo dõi, mất mát thì làm như thế nào? ,..... ( ko phản ánh kịp thời thông tin tài chính và báo cáo của tháng 4 cũng ko phản ánh chính xác tình hình tài chính, của công ty. Công ty cổ phần niêm yết cô phiếu, công ty có vốn đầu tư nước ngoài mà báo cáo hàng tháng thì cái này ko được sảy ra. do đó như mình nới dưới cứ có hàng hoặc hóa đơn về thì phải chú ý theo dõi.
Còn đầu ra với dầu vào bạn cân đối như nào mình ko biết tốt nhất hóa đơn mà hạch toán vào sổ có đối ứng 133 thì nên kê khai luôn để số dư 133 khớp với tờ khai thuế để dễ quản lý. Chẳng hiểu các bạn cân đối số đầu vào với đầu ra như nào nhưng tờ khai nó sinh ra cái chỉ tiêu 22 và 43 không phải để cho đẹp đâu, Đầu vào cao thì để chuyển sang kỳ sau DN có thiệt gì đâu. @Hoa Ng150691

H

Hoa Ng150691

Trung cấp
13/5/14
137
2
18
tp Hồ Chí Minh

Dạ e cảm ơn về những chia sẻ của a @ducthovtc rất nhiều ạ, bi jo quý 1 và quý 2 đã lỡ ui nên e cứ để vậy đc k ạ? từ sau ngày nào kê khai và hạch toán đúng ngày đó ^^ , bên e là kê khai theo quý, hàng mua là xuất thẳng đi các công trình luôn chỉ lấy hđ về thôi ạ, ak a cho e hỏi 1 cái nữa là cái hđ ngày 31/12/2013 jo e kê khai thuế quý 2 và hạch toán zô PM misa như này có đc k ạ : ngày chứng từ 31/12/2013 / ngày hạch toán 01/04/2014?, xuất kho : ngày chứng từ 31/12/2013 / ngày hạch toán 01/04/2014 ?

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

Biết làm sao đây, nhưng mà nhiều tiền thì cẩn thận nhé. vì nó ảnh hưởng tới 2 niêm độ kế toán.

H

Hoa Ng150691

Trung cấp
13/5/14
137
2
18
tp Hồ Chí Minh

Biết làm sao đây, nhưng mà nhiều tiền thì cẩn thận nhé. vì nó ảnh hưởng tới 2 niêm độ kế toán.

vậy nên e mới đau đầu nè, cách giải quyết sao đây a? a chỉ e để e rút kinh nghiệm, tại e cứ tưởng hđ đc để lại 6 tháng. hic

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

Thì đành ghi vào năm 2014 thôi mọi chuyện đã qua thì ta cứ nghĩ nó phát sinh năm 2014 đi, đoán công ty bạn là công ty xây dựng nên cái vấn đề này cũng ko ản hưởng lớn đâu :) hihi ở đây hang về cái bạn xuất đi luôn nên cũng ko sao, mình nghĩ là công ty thương mại mua hàng về chất ở kho mà 6 tháng 6 mới ghi vào sổ thì mới rủi ro.

H

Hoa Ng150691

Trung cấp
13/5/14
137
2
18
tp Hồ Chí Minh

Thì đành ghi vào năm 2014 thôi mọi chuyện đã qua thì ta cứ nghĩ nó phát sinh năm 2014 đi, đoán công ty bạn là công ty xây dựng nên cái vấn đề này cũng ko ản hưởng lớn đâu :) hihi ở đây hang về cái bạn xuất đi luôn nên cũng ko sao, mình nghĩ là công ty thương mại mua hàng về chất ở kho mà 6 tháng 6 mới ghi vào sổ thì mới rủi ro.
dạ đúng ui a, cty e lam bên xd, hàng mua là xuất luôn, vậy jo e cứ ê khai thuế quý 2 và hạch toán zô PM misa như này: ngày chứng từ 31/12/2013 / ngày hạch toán 01/04/2014?, xuất kho : ngày chứng từ 31/12/2013 / ngày hạch toán 01/04/2014
đúng k a?

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

Không sai nhưng cũng chẳng đúng. :) bản chất thì đúng nhưng chuẩn mực hơi sai. Nhưng người ta toàn làm đúng bản chất là dc.
nhưng lần sau chú ý cái thời điểm nhạy cảm này nhé. 2 niên độ kế toán ko nên làm thế.:)
Mình ít tìm hiểu bên xây dựng nên cũng chỉ biết có vậy còn mình làm bên sản xuất, mấy cái như này nó hay bị nâng cao quan điểm :) nên bị ảnh hưởng suy nghĩ hix.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA