Đăng ký tài khoản ngân hàng với cơ quan thuế

  • Thread starter zero89
  • Ngày gửi
Z

zero89

Sơ cấp
16/3/12
1
0
0
Hà Nội
Công ty em thành lập từ năm 2009, năm 2011 có mở tk ngân hàng và đã đăng ký với cơ quan thuế, cũng đã quyết toán thuế nhiều lần nhưng không nảy sinh vấn đề gì về tk ngân hàng.
Đến này khách hàng đòi công ty em gửi cho họ mẫu 08 về việc thay đổi, bổ sung đăng ký tk ngân hàng với cơ quan thuế thì mới thanh toán tiền. nhưng tk ngân hàng bọn em đã đăng ký từ năm 2011 và không có gì thay đổi bổ sung nên công ty em không làm mẫu 08. Bên khách hàng lại đòi hỏi bên em cung cấp cho họ hồ sơ đăng ký tk ngân hàng với cơ quan thuế từ năm 2011. Vấn đề là giờ em tìm lại không thấy (em mới vào công ty được 1 năm). Có bác nào gặp trường hợp giống em không? Cho em xin ý kiến nên gỡ rối vấn đề này ntn? Có thể gửi đơn xin xác nhận đã đăng ký tk ngân hàng lên cơ quan thuế được không ạ?
 
ducthohvtc

ducthohvtc

Thành viên thân thiết
9/12/13
202
11
18
Vình Phúc
Ðề: Đăng ký tài khoản ngân hàng với cơ quan thuế

Cái đăng ký TK ngân hàng chỉ có từ 20/12/2013 theo thông tư 156 thôi bạn à, bạn chưa làm thì làm gấp rồi nộp cho thuế , xác định kèm theo cái biên bản phạt vi phạm hành chính. 2.triệu nhé:)).

Tại Điều 9 Chương I của Thông tư 156/2013/TT-BTC có quy định: Đối với người nộp thuế đã được cấp đăng ký thuế nhưng chưa thông báo thông tin về các tài khoản của người nộp thuế đã mở tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng với cơ quan thuế trước thời điểm Nghị định 83/2013/NĐ-CP có hiệu lực thi hành thì phải thông báo bổ sung tại Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư này, thời hạn chậm nhất ngày 31 tháng 12 năm 2013.
Trích thông tư 166/2013/TT-BTC.............................
Điều 7. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế, chậm thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế so với thời hạn quy định

1. Phạt cảnh cáo đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 10 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ.

2. Phạt tiền 700.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 400.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 30 ngày (trừ trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều này).

3. Phạt tiền 1.400.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 800.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế quá thời hạn quy định trên 30 ngày.

b) Không thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế.

c) Không nộp hồ sơ đăng ký thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp. “

– Trong trường hợp TK của quý bạn chưa phát sinh thanh toán để tránh bị phạt thì DN bạn nên đăng ký tài khoản mới và Thông báo với cơ quan thuế quản lý theo mẫu 08-MST đúng thời hạn quy định.
 
Sửa lần cuối:

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều

TEXT LINK