Người lao động không muốn đóng BHXH

• Thread starter thien89
  • Ngày gửi
T

thien89

Sơ cấp
9/3/14
45
0
6
34
phuong Le Dai Hanh
Công ty em có tuyển một vài nhân viên là người quen của sếp toàn hơn bốn mươi rồi trước đây lao động tự do bây giờ đi ký hợp đồng với công ty em nhưng không muốn đóng bảo hiểm xã hội các bác có biết làm thế nào không sai luật mà vẫn thỏa đáng không? Công ty em vẫn đóng bhxh đầy đủ đúng luật.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong
Ðề: Người lao động không muốn đóng BHXH

Bạn giải thích cho các bác đó hiểu đóng thì có quyền lợi, nếu không thì bạn bảo làm cam kết có ký tá là các bác đó đã đóng bảo hiểm xh tại 1 cty khác rồi.

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Bạn giải thích cho các bác đó hiểu đóng thì có quyền lợi, nếu không thì bạn bảo làm cam kết có ký tá là các bác đó đã đóng bảo hiểm xh tại 1 cty khác rồi.

Cam kết ký tá không thôi cũng không được đâu nhé! Nếu đóng ở nơi khác rồi, thì phải copy thẻ BHYT kẹp vào hồ sơ nhé!
Tốt nhất là giải thích với NLĐ, đây là quy định của pháp luật, chúng ta phải tuân thủ.
Các bác ấy cứ đóng BHXH, nếu sau này sau khi đóng đc dài dài, ko muốn chờ đến lĩnh lương hưu, thì vẫn có thể rút sổ nhận 1 cục tiền.
Nếu cty ko muốn trừ tiền BHXH từ lương của NLĐ, thì có thể ghi trong hợp đồng cty sẽ trả thay phần BHXH này cho NLĐ.

T

thien89

Sơ cấp
9/3/14
45
0
6
34
phuong Le Dai Hanh

Cảm ơn các bác nhiều! Thế là vẫn phải đóng rồi, không còn cách khác ạ, lách luaatj cũng được gửi cho em với mail em đây ạ : thien.ktculam.com

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Cảm ơn các bác nhiều! Thế là vẫn phải đóng rồi, không còn cách khác ạ, lách luaatj cũng được gửi cho em với mail em đây ạ : thien.ktculam.com
Có 2 cách là:
1. ko đưa vào chi phí lương thì ko phải đóng bảo hiểm
2. Cứ cho vào bảng lương bt, khi CQBH có kiểm tra thì bị thu hồi + phạt ( hên xui)
==> tốt nhất là đúng luật mà làm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA