Kế toán cho công ty chuyên vận tải hàng bằng container, nhờ các bác chỉ giùm ạ.

• Thread starter vu xuanhuong
  • Ngày gửi
V

vu xuanhuong

Sơ cấp
31/10/13
10
0
1
38
hai duong
Em vừa nhận làm kế toán cho 1 công ty vận tải mới thành lập. có 4 xe container đầu kéo chuyên chở hàng nặng như quặng sắt ... Cac bác cho em hỏi :
1) Có phải làm bảng định mức xăng xe trình lên thuế k ạ?
2) Phần chi phí xăng xe, sửa chữa xe, thay lốp thì e hạch toán như nào chính xác nhất ạ?
3) Bên em có lắp hệ thống định vị giám sát hành trình, giá mỗi thiết bị tầm 3 tr. Em định phân bổ 2 năm trên 242, như vậy có lâu quá k ạ? vì nó có vài triệu bọ, mà phân bổ hết thì sợ k đúng.
4) Phần chi phí xăng dầu e có tìm hiểu có ng bảo tỉ lệ 35-50% doanh thu. Em k có kinh nghiệm trong lĩnh vực này, vậy mong bác nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực vận tải chỉ giáo cho em nhé.
Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

ha duy lam

Sơ cấp
14/3/11
4
4
3
binh dinh
Ðề: Kế toán cho công ty chuyên vận tải hàng bằng container, nhờ các bác chỉ giùm ạ.

Chào các Bác!
em mới làm kế toán cho doanh nghiệp vận tải vận tải biển( công ty em chuyên book cước và bán lại cước chứ k có tàu), có vài điều em ko hiểu và ko biết phải hạch toán thế nào về giá vốn để tính lãi lỗ cho cty khi BCTC năm, em nhờ các bác giúp em với!!!!
Bên cty em kinh doanh 3 loại : vận tải đường điển, vận tải nội địa, mua bán container
1. Ngành vận tải thì mua cước và bán lại cước chư k có tàu, cũng k có xe, và CP lô hàng nào theo lô đó như: phí THC, d/o, CIC, CFC,... không nhập nhằn CP giẵu các lô hàng . vậy khi tập hợp giá vốn e sẽ đưa thẳng vào 632 hay phải tập hợp qua 154 rồi mới kết chuyển qua 632?

2.DT va GV em phải tập hợp theo từng loại DT và GV(VD 5113: DT từ DV vận tải, 5111: DT từ bán container..., 6323: GV DV vận tải,6321: GV từ bán hàng..); đồng thời GV theo dõi theo từng lô hàng nữa hay e theo dõi chung chung DT, GV được k ạ?

3. Phần Thu hộ và chi hộ trong ngành vận tải biển:
3a: Thu hộ : gồm 3 bên (A: đại lý nước ngoài; B: Cty em tại VN; C: KH tại VN)
- Bên A nhờ cty B thu hộ C lô hàng xuất : 6.500$ : và cty B được hưởng 30$
cty B làm thủ tục xuất HĐơn thuế suất 0% cho cty C và thu số tiền : 6.500$; Sau đó, làm crebit note trả lại cty A 6.500$(đồng thời xuất HĐ thu 30$)
Cho e hỏi trên tờ HĐ e xuất có phải kê khai phần thuế nhà Thầu( 5.26%/tổng trị giá lô hàng) k? hay chỉ xuất đúng giá trị 6.500$ với thuế xuất 0%?(Đối với hàng nhập cũng vậy luôn phải k a?)
Em hạch toán : N131/C3388; N112/C131; N3388/112 vơi stien 6.500$. Em hạch toán như vậy đã đucợ chưa a?

3b.Chi hộ:gồm 3 bên(D: đại lý nước ngoài; E: Cty em tại VN; F: KH tại VN)
- Bên D nhờ E chi hộ cho F: 6.400$(cty F đã xuất HĐ bao gồm tiề thuế nhà thầu 5,26% và thu của E: 6.400$), đồng thời E xuất HĐ thuế xuất 0% và thu tiền lại bên D: 6.400$
Em hạch toán: N1388/112; N112/1388: 6.400$
Các bác xem dùm em những trường hợp trên như vậy co đúng k ah, co nhug luu y gi cac bac giup em voi,em cung moi lam nganh nay nen cug k chac lam?
Đội ơn các Bác nhiều a!

V

vu xuanhuong

Sơ cấp
31/10/13
10
0
1
38
hai duong
Ðề: Kế toán cho công ty chuyên vận tải hàng bằng container, nhờ các bác chỉ giùm ạ.

Hic hic. k co bac nao giup e a?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA