Mỗi tuần một chuyên đề

Có thu nhập trong 7 tháng, lương trung bình hàng tháng sẽ chia cho 7 hay 12?

• Thread starter ngoctrang80
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Mình đang làm Quyết toán thuế TNCN nhưng đang gặp vướng mắt ở vấn đề này: mình làm cho công ty đến cuối năm 2006 là được 7 tháng, như vậy ở mục "Lương trung bình hàng tháng" thì sẽ lấy tổng thu nhập của mình trong năm 2006 (7 tháng) chia cho 12 tháng hay chỉ chia cho 7tháng?

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vietkhoavp

Guest
17/1/07
12
0
0
Ha Noi
Thue TNDN

ngoctrang80 nói:
Mình đang làm Quyết toán thuế TNCN nhưng đang gặp vướng mắt ở vấn đề này: mình làm cho công ty đến cuối năm 2006 là được 7 tháng, như vậy ở mục "Lương trung bình hàng tháng" thì sẽ lấy tổng thu nhập của mình trong năm 2006 (7 tháng) chia cho 12 tháng hay chỉ chia cho 7tháng?
Theo mình chia cho 7 là đúng

Nguyet huong

Nguyet huong

Guest
Những tháng trước bạn có làm ở đâu không? Nếu làm nơi khác mà thu nhập thấp hơn khi tính tổng thu nhập chịu thuế của năm thì, lấy xác nhận thu nhập của các tháng trước để quyết toán cho cả năm.(Nếu cao hơn thì thôi ạ). Còn nếu chưa đi làm ở đâu thì quyết toán thuế cho 7 tháng làm việc.

D

duong thi my

Guest
10/1/07
119
0
0
Nơi ấy bình yên
Chào Nguyet Huong,Sao lại lấy thu nhập của các tháng trước để quyết toán,đây là qtoán thuế TNCN của cty hiện tại, bạn ấy mới làm được 7 tháng thì phải quyết toán 7 tháng và chia cho 7 tháng chứ
Thân

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Nếu là bạn QT thuế TNCN của bạn thì bạn bạn lấy tổng thu nhập chịu thuế của năm ( Nghĩa là thu nhập cả 12 tháng) kể cả là bạn chỉ làm cho 1 Cty hay 2 Cty cũng vậy. Vì thu nhập chịu thuế TNCN là tính tổng thu nhập chịu thuế của năm : 12 > 5.000.000đ/t bạn mới phải nop thuế TNCN còn nếu < 5tr thì bạn ko phải đóng thuế đâu. Nếu nhu 5 tháng đầu năm bạn chua đi làm thì bạn vẫn đc chia cho 12 tháng đấy. Mình đã Qtoán món thuế TNCN cho chính mình năm trc ròi và đã Qtoán thuế. Ko vấn đề gì đâu.

M

miendatvo

Guest
18/1/07
11
0
0
Cho mình hỏi thêm tí nhé các bạn.

Cuối năm là phải quyết toán thuế TNCN cho tất cả nhân viên trong cty sao?
Mình chưa được biết về việc này.
Các bạn có thể gửi cho mình các form liên quan về vấn đề này ko.

Chào thân ái.

Nguyet huong

Nguyet huong

Guest
duong thi my nói:
Chào Nguyet Huong,Sao lại lấy thu nhập của các tháng trước để quyết toán,đây là qtoán thuế TNCN của cty hiện tại, bạn ấy mới làm được 7 tháng thì phải quyết toán 7 tháng và chia cho 7 tháng chứ
Thân
Hehe. Đó là một cách để nộp thuế thu nhập giảm đi, nhưng vẫn đúng quy định của Pháp lệnh thuế thu nhập hiện hành.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Ko bạn phải xem xem nhũng ai có khả năng phải nọp thuế TNCN thì hãy lên bảng kê. Chú ko phải QT hết đâu.Nhu bon mình chỉ kê nọp cho 1 phần đại diện thôi còn thu nhạp BQ khoảng 5,5 đeến 6tr thi trón dc la tot nhất.

D

duong thi my

Guest
10/1/07
119
0
0
Nơi ấy bình yên
Nhưng Cty mình cq thuế họ bắt quyết toán thuế TNCN theo quý thì sao nhỉ? Chắc là bạn Nguyet Huong hiểu là quyết toán cho cá nhân chứ không phải là cho Cty đúng không?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Thuế TNCN là tính luơng BQ cả năm ko ai lại QToán theo quý cả nếu QT theo quý thì khi Bq cả năm ko phải nọp thuế thì lại phải làm thủ tục hoàn thuế à. Ko ai lại tụ làm khỏ mình thế cả.

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Các bác ơi, tóm lại là em phải chia cho 7 tháng hay 12 tháng để tính ra bình quân hàng tháng (em chỉ có thu nhập tại công ty có 7 tháng thôi!!!). Mỗi bác chỉ em 1 kiểu, em biết nghe ai bây giờ,hic!

Bác nào đã có kinh nghiệm dzụ này giúp em với!!!

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
ngoctrang80 nói:
Các bác ơi, tóm lại là em phải chia cho 7 tháng hay 12 tháng để tính ra bình quân hàng tháng (em chỉ có thu nhập tại công ty có 7 tháng thôi!!!). Mỗi bác chỉ em 1 kiểu, em biết nghe ai bây giờ,hic!

Bác nào đã có kinh nghiệm dzụ này giúp em với!!!
Chốt lại nhé!
Theo bạn nói như vậy thì chỉ quyết toán cho 7 tháng thôi nhé./.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
"Chốt lại nhé!
Theo bạn nói như vậy thì chỉ quyết toán cho 7 tháng thôi nhé."

Và anh Tôi ơi bạn giải thích kỹ đi. Căn cú vào đâu lại quyết toán có 7 tháng. Thế thì người nôp thuế thiệt ròi. Nếu là bạn bạn có ký vào bản Qtoán 7 tháng này để nọp thuế TNCN trong khi 5 tháng đầu năm bạn ko đi làm và có thu nhập ko?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bong05 nói:
"Chốt lại nhé!
Theo bạn nói như vậy thì chỉ quyết toán cho 7 tháng thôi nhé."

Và anh Tôi ơi bạn giải thích kỹ đi. Căn cú vào đâu lại quyết toán có 7 tháng. Thế thì người nôp thuế thiệt ròi. Nếu là bạn bạn có ký vào bản Qtoán 7 tháng này để nọp thuế TNCN trong khi 5 tháng đầu năm bạn ko đi làm và có thu nhập ko?
Quyết toán cho tổng thu nhập của cả một năm, không phân biệt mấy tháng. Trên quyết toán sẽ xác định số thuế TNCN phải nộp của cả năm là bao nhiêu hay còn được thoái trả. Có thể, hàng tháng đều bị tạm khấu trừ thuế TNCN nhưng tính trong cả một năm thì chưa chắc đã phải nộp thuế TNCN nếu tổng toàn bộ thu nhập tính thuế TNCN trong cả năm (7 tháng) không vượt quá 60.000.000 đồng.

Chúng ta đã trả lời xong câu hỏi của bạn ngoctrang80 rồi, đó là "Lương trung bình hàng tháng thì sẽ lấy tổng thu nhập của mình trong năm 2006 (7 tháng) chia cho cho 7 tháng", nên topic xin tạm dừng tại đây.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA