Nhập khẩu ủy thác cho cá nhân

• Thread starter tuyet.dothi.50
  • Ngày gửi
T

tuyet.dothi.50

Guest
Em là kế toán mới vào nghể và cũng đang làm cho công ty mới thành lập nên có trường hợp này muốn tham khảo ý kiến của anh/chị
Công ty em đứng ra nhập khẩu ủy thác cho anh A. Anh ấy là cá nhân thôi. Thực ra là giống như công ty em nhập hàng vậy nhưng tiền thuế,hàng do anh A đưa cho công ty em trả.
Vấn đề em gặp là về thuế VAT.
Khi nhập hàng như vậy em vẫn tiến hành nhập kho bình thường. dĩ nhiên tiền hàng, tiền thuế nk, vat là do anh A đưa cho công ty đứng ra trả.
Nhưng khi xuất thì ?
Em vẫn phải viết hóa đơn đầu ra đúng ko ạ, vã dĩ nhiên đã là hóa đơn đầu ra thì giá bán phải >= giá vốn rồi=> VAT đầu ra sẽ cao hơn VAT đầu vào vậy thì bên công ty em chịu lỗ mất phần chênh lệch này ạ?( cái này xếp íe trước cũng ko biết,,, mà em thì cũng không biết có cách nào khác không?). vì đã có nhiều lô nhập năm 2013 rồi. hiện e khoogn biết phải giải quyết thế nào vì em mới vào nghề thôi mà sếp e cũng khôn g biết gì về vụ thuế cả. mong các anh/chị cho em lời khuyên về trường hợp này ạ
Thứ nữa anh ấy toàn bán cho mấy cửa hàng họ ko lấy hóa đơn nên em phải tự xuất hóa đơn ghi là khách lẻ , lấy gía bán là thấp nhất có thể để giảm vat. như vậy vẫn được phải không ạ?. hóa đơn xuất bán lẻ có được xuất giá trị cao như là 15,20 triệu không ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuyet.dothi.50

Guest
Ðề: Nhập khẩu ủy thác cho cá nhân

Có ai giúp em với không? em đang rối quá ạ

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Trường hợp này Cty bạn nhận ủy thác xuất khẩu, thì khi xuất hàng, giá trên hóa đơn bằng tổng giá trị hàng hóa nhập vào (gồm cả thuế NK, VAT hàng NK, CP nhập khẩu nếu có). Bạn tham khảo thêm hướng dẫn tại Thông tư 39 nhé.

2.2. Tổ chức xuất nhập khẩu nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thuế nhận nhập khẩu hàng hoá uỷ thác cho các cơ sở khác, khi trả hàng cơ sở nhận uỷ thác lập chứng từ như sau:
Cơ sở nhận nhập khẩu uỷ thác khi xuất trả hàng nhập khẩu uỷ thác, nếu đã nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu, cơ sở lập hoá đơn GTGT để cơ sở đi uỷ thác nhập khẩu làm căn cứ kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với hàng hoá uỷ thác nhập khẩu. Trường hợp cơ sở nhận nhập khẩu uỷ thác chưa nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu, khi xuất trả hàng nhập khẩu uỷ thác, cơ sở lập phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ kèm theo lệnh điều động nội bộ theo quy định làm chứng từ lưu thông hàng hoá trên thị trường. Sau khi đã nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu cho hàng hoá nhập khẩu uỷ thác, cơ sở mới lập hoá đơn theo quy định trên.
Hoá đơn GTGT xuất trả hàng nhập khẩu uỷ thác ghi:
(a) Giá bán chưa có thuế GTGT bao gồm: giá trị hàng hoá thực tế nhập khẩu theo giá CIF, thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt và các khoản phải nộp theo chế độ quy định ở khâu nhập khẩu (nếu có).
(b) Thuế suất thuế GTGT và tiền thuế GTGT ghi theo số thuế đã nộp ở khâu nhập khẩu.
(c) Tổng cộng tiền thanh toán (= a + b)
Cơ sở nhận nhập khẩu uỷ thác lập hoá đơn GTGT riêng để thanh toán tiền hoa hồng uỷ thác nhập khẩu.

T

tuyet.dothi.50

Guest

Dạ.em hiểu nhưng vấn để là anh kia không muốn nộp thuế thu nhập cá nhân nên ko muốn xuất trả. mà muốn do bên em tự xuất. như vậy có vi phạm gì không ạ

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Vậy có nghĩa là (theo ý muốn of 2 bên, và dưới góc nhìn của thuế) Cty bạn tự nhập khẩu hàng hóa và xuất hóa đơn bán hàng? Trường hợp thật sự không ổn, vì:
- Trước tiên, bạn sẽ phải nộp thuế GTGT đầu ra khi xuất bán lô hàng đi. Giá bán phải lớn hơn giá vốn, nếu không thuế vào kiểm tra sẽ phạt và ấn định thuế.
- Không có chi phí đầu vào làm giá vốn (vì tiền nhập hàng bạn sẽ được thanh toán lại bởi cá nhân kia) > lợi nhuận tăng cao > tăng thuế TNDN phải nộp.
- Nghiệp vụ kinh doanh trái với thực tế > sẽ phát sinh thêm nhiều vấn đề nữa mà mình chưa nghĩ ra được. :D

T

tuyet.dothi.50

Guest

Em không hiểu chỗ nghiệp vụ kinh doanh trái với thực tế ạ. chi phí đầu vào có chứ ạ. thực ra nghiệp vụ này nếu nhìn trên sổ sách thì thuế đâu biết là bên em làm theo kiểu ủy thác mà là công ty em nhập và bán hàng trực tiếp . vì mọi chi phí như mở lc,thuế vat, thuế nk công ty em đều đứng ra nộp..có tờ khai, có giấy nộp tiền nsnn.

chỉ là ở chỗ vat đầu ra > vat đầu vào-> công ty em mất khoản này và thuế tndn tăng cao thôi. em mới nghĩ ra chỗ này sẽ thỏa thuận lại với khách

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Re: Ðề: Nhập khẩu ủy thác cho cá nhân

Em không hiểu chỗ nghiệp vụ kinh doanh trái với thực tế ạ. chi phí đầu vào có chứ ạ. thực ra nghiệp vụ này nếu nhìn trên sổ sách thì thuế đâu biết là bên em làm theo kiểu ủy thác mà là công ty em nhập và bán hàng trực tiếp . vì mọi chi phí như mở lc,thuế vat, thuế nk công ty em đều đứng ra nộp..có tờ khai, có giấy nộp tiền nsnn.

chỉ là ở chỗ vat đầu ra > vat đầu vào-> công ty em mất khoản này và thuế tndn tăng cao thôi. em mới nghĩ ra chỗ này sẽ thỏa thuận lại với khách

Vậy là khoản tiền cá nhân thanh toán cho công ty sẽ theo dõi riêng và không vào tài khoản? Như thế thì đúng như bạn nói rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA