Thuế TNCN khi thuê gia công??

• Thread starter huephamneu
  • Ngày gửi
H

huephamneu

Guest
28/6/14
2
0
0
39
Hà Nội
Theo tìm hiểu của mình và đọc thông tin trao đổi trên diễn đàn thì công ty mình làm về may mặc, có thuê gia công bên ngoài mà không có hóa đơn gia công. Để kê khai được chi phí mình làm hợp đồng thuê gia công với các cá nhân kèm bảng kê số lượng hàng, đơn giá, tổng thanh toán với cá nhân nhận gia công (Số tiền trả không vượt quá 4tr/tháng và 48tr/ năm). Sau đó làm cam kết 23 để không phải khấu trừ TNCN. Như vậy việc kê khai chi phí nhân công thuê ngoài mà không phải chịu thuế TNCN của mình có thực sự hợp lý không các bác nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huephamneu

Guest
28/6/14
2
0
0
39
Hà Nội
Ðề: Thuế TNCN khi thuê gia công??

Hic hic, đến là tự kỷ mất thôi. Các bác vào đọc mà chẳng thấy trả lời hộ em cái. Mong nhận được sự quan tâm, giúp đỡ của ace trong cùng diễn đàn về vấn đề này. Vì em không lấy được hóa đơn máy may nên cp nhân công may mặc là không có. Cty em đầu vào toàn là vải vóc nên khó làm lắm các bác ạ!

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM
Ðề: Thuế TNCN khi thuê gia công??

Theo tìm hiểu của mình và đọc thông tin trao đổi trên diễn đàn thì công ty mình làm về may mặc, có thuê gia công bên ngoài mà không có hóa đơn gia công. Để kê khai được chi phí mình làm hợp đồng thuê gia công với các cá nhân kèm bảng kê số lượng hàng, đơn giá, tổng thanh toán với cá nhân nhận gia công (Số tiền trả không vượt quá 4tr/tháng và 48tr/ năm). Sau đó làm cam kết 23 để không phải khấu trừ TNCN. Như vậy việc kê khai chi phí nhân công thuê ngoài mà không phải chịu thuế TNCN của mình có thực sự hợp lý không các bác nhỉ?

- Về chi phí gia công: Nếu không có hóa đơn gia công thì y/c họ lên Chi Cục Thuế mua hóa đơn lẻ (có thể mình phải chịu thuế);
- Về chi phí nhân công: Nếu thuê gia công thì chỉ có thể thuê ngắn hạn => không có MST thì không thể làm cam kết 23 và buộc phải khấu trừ thuế đối với khoản thu nhập từ 2tr trở lên. Nếu thuê gia công dài hạn thì buộc phải có MST.