Khấu trừ thuế TNCN cho người LĐ kí hợp đồng thử việc và HĐLĐ 6 tháng như thế nào

• Thread starter Aquarius9213
  • Ngày gửi
A

Aquarius9213

Guest
Em chào mọi người, em là thành viên mới mong mọi người chiếu cố cho em
Tình hình là bên em có thuê 1 anh đang làm bên UBND về làm bán thời gian tại cơ quan, bên em có kí 1 HĐ thử việc 2 tháng với mức lương là 6tr và 1 HĐLĐ có thời hạn là 6tháng cũng với mức lương là 6tr với anh ấy, như vậy thì bây giờ em sẽ khấu trừ thuế cho anh ấy như thế nào ạ? Vì em được biết nếu kí hợp đồng dưới 3 tháng thì phải khấu trừ 10% còn nếu trên 3 tháng thì theo lũy tiến, như vậy em có thể tính hết theo lũy tiến từng phần luôn được không ạ??? Do anh này đã đóng BHXH bên UBND nên bên em không đóng BHXN nữa, như thế khi tính thuế theo biểu lũy tiến em không được tính giảm trừ bản thân của ảnh và giảm trừ BHXH nữa đúng k ạ? Mong mọi người giúp đỡ em ạ, em cảm ơn!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Khấu trừ thuế TNCN cho người LĐ kí hợp đồng thử việc và HĐLĐ 6 tháng như thế nào

Em chào mọi người, em là thành viên mới mong mọi người chiếu cố cho em
Tình hình là bên em có thuê 1 anh đang làm bên UBND về làm bán thời gian tại cơ quan, bên em có kí 1 HĐ thử việc 2 tháng với mức lương là 6tr và 1 HĐLĐ có thời hạn là 6tháng cũng với mức lương là 6tr với anh ấy, như vậy thì bây giờ em sẽ khấu trừ thuế cho anh ấy như thế nào ạ? Vì em được biết nếu kí hợp đồng dưới 3 tháng thì phải khấu trừ 10% còn nếu trên 3 tháng thì theo lũy tiến, như vậy em có thể tính hết theo lũy tiến từng phần luôn được không ạ??? Do anh này đã đóng BHXH bên UBND nên bên em không đóng BHXN nữa, như thế khi tính thuế theo biểu lũy tiến em không được tính giảm trừ bản thân của ảnh và giảm trừ BHXH nữa đúng k ạ? Mong mọi người giúp đỡ em ạ, em cảm ơn!!!!
Bạn ký hợp đồng thử việc, do anh ta đã có MST cá nhân và còn có thu nhập từ nơi khác nên bạn khấu trừ 10% trước khi trả lương, sau khi hết hợp đồng thử việc nếu vẫn còn thuê anh ta thì bạn ký hợp đồng lao động có thời hạn, thuế TNCN đc tính theo biểu luỹ tiến, ko giảm trừ các khoản bản thân và gia đình (cái này bạn phải hỏi lại cho chính xác xem anh ta đã đc giảm trừ cho ai rồi ?), kể cả BHXH.

dododung

dododung

Trung cấp
6/10/12
183
29
28
ha noi
ketoantu.com
Ðề: Khấu trừ thuế TNCN cho người LĐ kí hợp đồng thử việc và HĐLĐ 6 tháng như thế nào

Mỗi cá nhân chỉ được tính giảm trừ tại 1 nơi. Bạn xem nếu a đó đã được tính các khoản giảm trừ khi tính TNCN cho a đó ở bên ủy ban rồi thì bên bạn sẽ tính tất cả số thu nhập của a đó là TNTT. Nếu như bên ủy ban a đó k tính TNCN thì bên bạn tính và được phép áp dụng các giảm trừ bình thường tức được giảm trừ gia cảnh, giảm trừ bản thân...
Hợp đồng <3 tháng tiến hành khấu trừ 10% ngay tại nguồn. Hợp đồng >=3 tháng tính theo lũy tiến từng phần bình thường.