Cty giải thểm quyết toán thuế với cơ quan thuế

• Thread starter huyduyen
  • Ngày gửi
H

huyduyen

Guest
6/4/14
8
0
1
Binh Thuận
Các bác ơi, giúp em với

Cty e đã có quyết định giải thể và đã nộp quyết toán thuế. Nay cơ quan thuế xuống quyết toán thuế để giải thể và cty em bị những truong hợp sau

1/ Tài sản bên em là 6 tỷ khẩu hao được 1 tỷ, nay cơ quan thuế truy thu lại tiền thuế GTGT mà cty mua tài sản và đã khấu trừ hết,này cơ quan thuế truy thu lại phần tiền thuế GTGT mà cty chưa khẫu hao hết khoảng 360tr. ( Các bac xem có luật nào lách để cơ quan thuế ko truy thu tiền này ko)

2/ Bên e có xuất hoá đơn thanh lý hàng hoá, nhưng thời gian đó bên e đã nộp thông báo tạm ngưng hoat động, hoá đơn đã xuất trị giá 70.000.000( bao gồm thuế GTGT) zây tiền phạt cho hoá đơn đó là bao nhiêu và theo luật nào.

Các bác biết thì hướng dẫn e biết với.
Cảm ơn các bác nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Cty giải thểm quyết toán thuế với cơ quan thuế

1. Trường hợp cty bạn chưa bán hết những tài sản liên quan đến Thuế đầu vào đã khấu trừ, thì mới phải nộp lại số thuế đầu vào tương ứng giá trị còn lại của tài sản chưa bán.
Trường hợp đã bán hết tài sản thì bạn ko phải nộp lại thuế GTGT được khấu trừ nữa (do bạn đã xuất HĐ thanh lý và nộp thuế đầu ra rồi).

Bạn tham khảo công văn 4569/TCT-CS năm 2012 của Tổng Cục Thuế về thuế đầu vào khi giải thể DN.

http://thuvienphapluat.vn/archive/C...ng-cua-tai-san-co-dinh-hang-hoa-vb153894.aspx

2. Theo mình biết khi cty có QĐ giải thể thì bắt đầu thông báo cho các bên liên quan và tiến hành các thủ tục giải thể, thanh lý tài sản. Cty bạn thông báo cho Thuế và Sở KHĐT nhưng chưa nhận được QĐ giải thể, nên vẫn được xuất HĐ khi thanh lý tài sản chứ nhỉ? Thuế phạt cty bạn khoản này ah?

H

huyduyen

Guest
6/4/14
8
0
1
Binh Thuận

@amtich

Ngày 7/10/2013 cty em lam thông báo tạm ngưng hoạt động nhưng đến tháng 10/2013 xuất hoá đơn thanh lý hàng tồn kho ( đã báo cáo doanh thu trong quyết toán thuế năm 2013, nhưng ko nộp báo cáo thuế và tình hình sử dụng hoá đơn vì đã thông báo tạm ngưng). 9/5/2014 mới có quyết đinh giải thể. Tinh hình là zay do. Vậy hoá đơn trên sẽ bi xử lý sao ????

M

mailinhphung

User đã bị cấm truy cập
26/4/14
41
11
8
34
Hà Nội

Công ty e đang trong thời gian tạm ngừng kinh doanh vậy đến tháng 1/2015 có phải nộp thuế môn bài k ạ ? thời điểm hết tạm ngừng kd là 20/1/2015

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA