Hỏi về cục thuế kiểm tra không xuất trình được hợp đồng lao động

• Thread starter atcvietnam
  • Ngày gửi
A

atcvietnam

Sơ cấp
1/7/14
12
0
0
31
Hà Nội
Chào các bạn webketoan

Công ty mình là công ty mới thành lập ngày 19-05-2014 và gần đây là ngày 30-07-2014 mình có lên cơ quan thuế làm đơn mua hóa đơn đã xong nhưng hôm nay bên cơ quan có người xuống kiểm tra xác minh trụ sở cơ quan và họ yêu cầu mình trình hợp đồng kinh tế, giấy thuê nhà, hợp đồng lao động và giấy phép kinh doanh. Nhưng trong số đó công ty mình chỉ có 4 người là thành viên sáng lập ( Công ty mình là công ty cổ phần ) và các cổ đông đó đều có trong giấy phép kinh doanh rồi thì có cần hợp đồng không và còn 2 nhân viên nữa mình chưa có hợp đồng lao động. Các chị bên thuế đã lập biên bản là tại thời điểm kiểm tra cty k xuất trình được hợp đồng lao động, giấy hợp đồng thuê nhà và đã bảo mình ký tên đóng dấu rồi. Mình k biết những cái đó mong các bạn tư vấn giúp mình. Và có bị phạt không?

Cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN
Ðề: Hỏi về cục thuế kiểm tra không xuất trình được hợp đồng lao động

(4 người là thành viên sáng lập có trực tiếp làm việc tại cty ko? hay chỉ góp vốn và phân chịa lợi nhuận theo vốn? Công ty mình có thành viên góp vốn nhưng ko làm việc thì trên hợp đồng hợp tác có nêu rõ lợi ích kinh tế chứ bên mình ko làm hđ lao động. Nhân viên làm việc thì rõ ràng là cần hợp đồng lao động rồi, như bên mình còn làm cả hợp đồng thử việc đàng hoàng --> nhưng cái này sao bên Thuế lại kiểm tra nhỉ? .

Thuê nhà làm kinh doanh ko có giấy tờ gì nhưng cần có chứng từ thanh toán đưa ra chứ bạn? giá trị thuê nhà có lớn ko? sao bên bạn thuê nhà mà lại ko làm hđ thuê, lúc xảy ra tranh chấp và vấn đề phát sinh như: cháy nổ, mất trộm...thì giải quyết thế nào?! )

Căn cứ vào giấy tờ bên bạn ko trình ra đc, bên Thuế sẽ có bb xử phạt hành chính và hẹn GĐ xuống cct làm việc. Số tiền như mình nhớ vài năm trước có gặp qua thì k lớn lắm. Còn bg thì ko biết ntn

A

atcvietnam

Sơ cấp
1/7/14
12
0
0
31
Hà Nội

Cảm ơn bạn @xaugailaidaugau . Công ty mình là công ty cổ phần và cả 4 thành viên sáng lập đều làm việc tại công ty. Nhưng khi kê khai trên GPKD thì có 6 nhân viên. Mình cũng không hiểu sao bên thuế lại kiểm tra đến hợp đồng lao động nữa. :( Vấn đề 2 nhân viên kia là trước khai trên ĐKKD thôi chứ thực ra chưa có thêm 2 nhân viên bạn à. Mình hiện đang tuyển thôi chứ chưa có.

Còn về thuê địa điểm thì mình ở lại nhà của Dì mình thuê chứ mình k thuê. Còn hợp đồng thuê nhà thì Dì mình hiện đang cầm và mình k có cầm nên k xuất trình được. Nhà Dì mình thuê hình như là 8 triệu bạn ạ.

X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN

Nếu là mình, mình cứ đợi DÌ cầm hđ thuê nhà về rồi mới xem bb họ lập ntn, có ký vb gì thì xem nội dung ở vb đó thì ký, vì đúng theo bản chất thì "bên mình có thực hiện hđ thuê nhà, nhưng người giữ nó đang vắng mặt ở cty" nên báo họ đợi 1 chút để gọi người cầm hđ về, chứ ko phải là ko có mà k xuất trình đc.
Vậy bạn ko có hđ lao động cho 4 người mà họ check đến k thấy thì bị phạt --> Nhưng minh vẫn thắc mắc là bên thuế đc phép kiểm tra đến cả hđ lao động sao a? Có ai giải thích giùm với

Gpkd mà ghi 6 người trong khi ko biết 2 người kia tên tuổi địa chỉ, vốn góp...ntn cũng nằm trong gpkd đc --> mơ hồ quá. Nếu nói trên bảng lương có 6 nhân viên nhưng hđ lđ chưa có cho 2 nv thì còn dễ hiểu.

A

atcvietnam

Sơ cấp
1/7/14
12
0
0
31
Hà Nội

@xaugailaidaugau Không phải là 6 người ở trong giấy ĐKKD bạn à. Mà chỉ có 4 thành viên sáng lập là cổ đông mới ghi vào đó thôi. Còn 2 người kia là nhân viên bạn à. Nhân viên thì k đc ghi vào GP ĐKKD

X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN

"...Công ty mình là công ty cổ phần và cả 4 thành viên sáng lập đều làm việc tại công ty. Nhưng khi kê khai trên GPKD thì có 6 nhân viên.." câu này khiến mình hiểu lầm thôi. Vì mình cũng chính tay làm lại gp gdkd cho cty hiện tại vài lần nên thấy lạ.

Bạn nên chuẩn bị hđ lao động và hđ thuê nhà khi họ gọi xuống giải quyết, biết là "mất bò mới lo làm chuồng" nhưng đây là việc tất nhiên cần làm, có hơn ko. Sửa sai sớm còn hơn là ko sửa. Ít ra còn gây "thiện cảm" cho cct.

Cùng ko có gì đâu, cứ bình tĩnh, đây chỉ lỗi phạt hành chính bình thường.

A

atcvietnam

Sơ cấp
1/7/14
12
0
0
31
Hà Nội

@xaugailaidaugau . Cảm ơn bạn nghe. Mai mình đi làm luôn. Sợ hợp đồng thuê nhà họ lại đòi hỏi bên cho thuê phải nộp thuế nữa thì xong con ong. Người ta đi nước ngoài rồi còn đâu. :(

T

thoa760

Guest
18/12/09
25
0
1
47
tphcm

Minh nghĩ bạ làm hợp đồng cho mượn nhà xem sao. cái này khỏi đóng thuế khỏi đưa chi phí.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA