Mua hóa đơn lẻ cho hợp đồng dịch vụ (Cộng tác viên)

  • Thread starter blueprint
  • Ngày gửi
blueprint

blueprint

User đã bị cấm truy cập
3/12/08
44
2
8
TP.Hồ Chí Minh
Chào mọi người,
Hiện mình đã ký 1 hợp đồng dịch thuật – cộng tác viên với công ty khách hàng.
Thông thường với các công ty khác thì họ trừ mình 10% thuế TNCN sau đó trả tiền mình phần còn lại.
Nhưng công ty này lại không muốn khấu trừ 10% thuế TNCN như cách trên mà muốn mình đi mua hóa đơn lẻ.
Mình đã lên hỏi chi cục và cục thuế thì chỗ bảo có bán, chỗ bảo không (do lúc đó mình không có mang theo Hợp đồng nên chắc họ không hiểu ý mình hỏi chắc):016:.
Có ai nằm trong trường hợp như mình mà mua được hóa đơn lẻ không mọi người?
Cám ơn mọi người nhiều.
 
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
259
83
33
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Mua hóa đơn lẻ cho hợp đồng dịch vụ (Cộng tác viên)

Trường hợp của bạn trước giờ mình thấy thường chỉ cần hợp đồng + khấu trừ thuế TNCN tại nguồn 10% là được.
Tuy nhiên trong TT39 về hóa đơn chứng từ cũng qui định:

"Điều 13. Cấp hoá đơn do Cục Thuế đặt in:
2. Hoá đơn do cơ quan thuế cấp theo từng số tương ứng với đề nghị của tổ chức, hộ và cá nhân không kinh doanh gọi là hoá đơn lẻ.
Tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ cần có hoá đơn để giao cho khách hàng được cơ quan thuế cấp hoá đơn lẻ là loại hoá đơn bán hàng.

3. Cơ quan thuế cấp hoá đơn lẻ cho việc bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ được xác định như sau:

- Đối với hộ và cá nhân không kinh doanh: Cơ quan thuế quản lý địa bàn nơi cấp mã số thuế hoặc nơi đăng ký hộ khẩu thường trú trên sổ hộ khẩu hoặc giấy chứng minh nhân dân (hoặc hộ chiếu) còn hiệu lực hoặc nơi cư trú do hộ, cá nhân tự kê khai (không cần có xác nhận của chính quyền nơi cư trú).

- Tổ chức, hộ, cá nhân có nhu cầu sử dụng hoá đơn lẻ phải có đơn đề nghị cấp hóa đơn lẻ (mẫu số 3.4 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này). Căn cứ đơn đề nghị cấp hóa đơn lẻ và các chứng từ mua bán kèm theo, cơ quan thuế có trách nhiệm hướng dẫn người nộp thuế xác định số thuế phải nộp theo quy định của pháp luật về thuế. Riêng trường hợp được cấp hoá đơn giá trị gia tăng lẻ thì số thuế giá trị gia tăng phải nộp là số thuế giá trị gia tăng ghi trên hoá đơn giá trị gia tăng cấp lẻ.

- Người đề nghị cấp hóa đơn lẻ lập hóa đơn đủ 3 liên tại cơ quan thuế và phải nộp thuế đầy đủ theo quy định trước khi nhận hóa đơn lẻ. Sau khi có chứng từ nộp thuế của người đề nghị cấp hoá đơn, cơ quan thuế có trách nhiệm đóng dấu cơ quan thuế vào phía trên bên trái của liên 1, liên 2 và giao cho người đề nghị cấp hóa đơn, liên 3 lưu tại cơ quan thuế."
 
Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Core Team
25/12/08
347
116
43
TP.HCM
Ðề: Mua hóa đơn lẻ cho hợp đồng dịch vụ (Cộng tác viên)

Chào mọi người,
Hiện mình đã ký 1 hợp đồng dịch thuật – cộng tác viên với công ty khách hàng.
Thông thường với các công ty khác thì họ trừ mình 10% thuế TNCN sau đó trả tiền mình phần còn lại.
Nhưng công ty này lại không muốn khấu trừ 10% thuế TNCN như cách trên mà muốn mình đi mua hóa đơn lẻ.
Mình đã lên hỏi chi cục và cục thuế thì chỗ bảo có bán, chỗ bảo không (do lúc đó mình không có mang theo Hợp đồng nên chắc họ không hiểu ý mình hỏi chắc):016:.
Có ai nằm trong trường hợp như mình mà mua được hóa đơn lẻ không mọi người?
Cám ơn mọi người nhiều.
Theo tôi, công ty này y/c bạn lên mua hóa đơn là không sai.
Khi lên cơ quan thuế mua hóa đơn bạn buộc phải mua tại cơ quan thuế nơi bạn cư trú. Khi lên mua cần mang theo: bản sao hộ khẩu, CMND, hợp đồng.
Số thuế bạn phải đóng: Thuế VAT: 5%/trị giá hợp đồng, thuế TNCN: Trị giá hợp đồng x 30% x biểu lũy tiến từng phần.
 
dongtu

dongtu

Sơ cấp
18/3/14
38
1
6
ha noi
Ðề: Mua hóa đơn lẻ cho hợp đồng dịch vụ (Cộng tác viên)

Theo tôi, công ty này y/c bạn lên mua hóa đơn là không sai.
Khi lên cơ quan thuế mua hóa đơn bạn buộc phải mua tại cơ quan thuế nơi bạn cư trú. Khi lên mua cần mang theo: bản sao hộ khẩu, CMND, hợp đồng.
Số thuế bạn phải đóng: Thuế VAT: 5%/trị giá hợp đồng, thuế TNCN: Trị giá hợp đồng x 30% x biểu lũy tiến từng phần.
Nếu bạn nào có quê ở xa thì có phải về đó lấy xác nhận k nhỉ? Ví như từ HN vào TP HCM thì phải bay ra HN để làm thủ tục hả bạn, khấu trừ 10% luôn cho tiện. Cái điều "phải mua tại CQT nơi cư trú" có vẻ làm khó NNT.
 
Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Core Team
25/12/08
347
116
43
TP.HCM
Ðề: Mua hóa đơn lẻ cho hợp đồng dịch vụ (Cộng tác viên)

Nếu bạn nào có quê ở xa thì có phải về đó lấy xác nhận k nhỉ? Ví như từ HN vào TP HCM thì phải bay ra HN để làm thủ tục hả bạn, khấu trừ 10% luôn cho tiện. Cái điều "phải mua tại CQT nơi cư trú" có vẻ làm khó NNT.
Nếu ở quê xa thì mua ở chỗ nào bạn đăng ký tạm trú dài hạn (KT3) đó.
Luật thuế là quy định chung chứ có phải là phục vụ cho riêng @dongtu đâu, sao lại cứ thích thuận tiện cho mình rồi nghĩ CQT làm khó.
 

Thành viên trực tuyến

  • linh12345
  • thienthien9x
  • Đinh Hà
  • ngaydemcamera
  • tidao
  • maiphuong98
  • thangbeo4222

Xem nhiều

TEXT LINK