TSCĐ ko hợp lý có được khấu hao Thuế GTGT đầu vào

• Thread starter ngonguyen86
  • Ngày gửi
N

ngonguyen86

Sơ cấp
2/7/14
13
0
0
37
Soc son, Ha noi
Đơn vị mình đang tiến hành xây dựng xưởng trên đất thầu khoán do GĐ mình mua, nhưng đất này theo luật không được mua bán, cho thuê, cho mượn

Nên hiện nay phân xưởng này không hợp lý do xây dựng trái phép

Các bạn cho minh hoi mot chut, bên mình tiến hành tự xây dựng nên có thuế GTGT đầu vào của vật liệu... Liệu những vật liệu này mình được kê khai thuế GTGT và được khấu trừ không??

Nếu không được thì những chi phí trước đã kê khai thuế giờ xử lý ra sao???

Cảm ơn các bạn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc
Ðề: TSCĐ ko hợp lý có được khấu hao Thuế GTGT đầu vào

Bạn đã xác nhận là trái phép thì sao còn làm, tât cả những chi phí liên quan tới hoạt động này sẽ ko dc trừ khi quyết toán thuế đồng nghĩa VAT ko dc khấu trừ,. trên lnĩh vực thuế còn lĩnh vực hành chính thì cơ quan quản lý đô thị có thể phạt bạn nữa :(

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Bạn nêu rõ ý nghĩa câu "đất thầu khoán do GĐ mình mua" là gì? Giám đốc mua hay công ty mua? Chứng từ là gì thì mọi người mới có thể giúp bạn được.
Trường hợp xây dựng trái phép thì ko được cấp giấy chứng nhận sở hữu công trình thôi, sẽ khó khăn khi bán hoặc thế chấp ngân hàng, còn về mặt thuế thì vẫn được khấu trừ VAT đầu vào cũng như trích khấu hao nếu đáp ứng đầy đủ điều kiện qui định về thuế, ko bắt buộc phải có Giấy chứng nhận sở hữu công trình.

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

Bác @amtich Cái này theo bạn ý bảo thì em đang hiểu mảnh đất này ko thể chuyển giao quyền sử dụng cho một đơn vị cá nhân nào khá, do vậy khi xây dựng cái nhà trên đó thì để chứng minh tài sản của mình nằm trên đất của người khác mà đất đó ko thể cho mượn,thuê bán thì nó hơi khó chứng minh, ko chứng minh dc thì làm sao người ta chấp nhận cho mình khấu trừ cái nhà đó.

N

ngonguyen86

Sơ cấp
2/7/14
13
0
0
37
Soc son, Ha noi

Đất này là đất thầu khoán 20 năm, nó là đất ruộng làm công trình VAC, chỉ được xây dựng chuồng trại, công ty mìmh xây dựng nhà cấp 4 trên đất đó
Công ty mình mua trong thời hạn thầu khoán còn lại, về hợp đồng thì ngày xưa sếp kí là góp vốn kinh doanh, sau đố là rút vốn bằng tiền mặt vì xã không chấp nhận kí đóng dấu giao dịch này, đất này không được cho thuê, mua bán, trao đổi, đó là đất của nhà nước

Sáng nay mình có hỏi chi cục thuế họ bảo là mình vẫn được khấu trừ thuế GTGT còn khấu hao thì không được, Mình đang phân vân vì có nhiều giấy tờ mình không tiền nói chuyện với họ

Mình mới nhận công ty này và hiện trạng hiện nay thì thấy như vậy> Hiện nay trên sổ sách 2013 khoản này là 317 tr. Các bạn giúp mình hướng xử lý vụ này với

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Bác @amtich Cái này theo bạn ý bảo thì em đang hiểu mảnh đất này ko thể chuyển giao quyền sử dụng cho một đơn vị cá nhân nào khá, do vậy khi xây dựng cái nhà trên đó thì để chứng minh tài sản của mình nằm trên đất của người khác mà đất đó ko thể cho mượn,thuê bán thì nó hơi khó chứng minh, ko chứng minh dc thì làm sao người ta chấp nhận cho mình khấu trừ cái nhà đó.
Bạn nói đúng, vì thế nên mình mới bảo bạn ấy giải thích rõ hơn về khái niệm "đất thầu khoán do GĐ mình mua". Trong TT 123 cũng như TT78 đều cho phép đưa vào chi phí trên đất sở hữu hoặc đất thuê, mượn với đ/k có hợp đồng rõ ràng. Còn đất mua mà ko có Giấy chứng nhận QSDĐ, hoặc thuê mượn ko có hợp đồng thì sẽ bị loại trừ.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

@ngonguyen86: Bạn cần làm rõ hình thức sở hữu/sử dụng của công ty bạn đối với mảnh đất này là như thế nào? Nếu thuê thì phải có hợp đồng thuê với chủ cũ, mặc dù là mua rồi nhưng bản chất vẫn là thuê lại (do đất thuê NN nên ko thể mua được), coi như cty bạn thuê lại của chủ cũ mặc dù Luật ko cho phép. Do thuế chỉ yêu cầu là có hợp đồng thuê + hóa đơn chứng từ tài sản xây dựng trên đất đứng tên cty + theo dõi quản lý như TSCĐ công ty thì dc phép trích khấu hao đưa vào chi phí theo khung cho phép, nên bạn đáp ứng đủ đ/k là được.

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

Đất này là đất thầu khoán 20 năm, nó là đất ruộng làm công trình VAC, chỉ được xây dựng chuồng trại, công ty mìmh xây dựng nhà cấp 4 trên đất đó
Công ty mình mua trong thời hạn thầu khoán còn lại, về hợp đồng thì ngày xưa sếp kí là góp vốn kinh doanh, sau đố là rút vốn bằng tiền mặt vì xã không chấp nhận kí đóng dấu giao dịch này, đất này không được cho thuê, mua bán, trao đổi, đó là đất của nhà nước

Sáng nay mình có hỏi chi cục thuế họ bảo là mình vẫn được khấu trừ thuế GTGT còn khấu hao thì không được, Mình đang phân vân vì có nhiều giấy tờ mình không tiền nói chuyện với họ

Mình mới nhận công ty này và hiện trạng hiện nay thì thấy như vậy> Hiện nay trên sổ sách 2013 khoản này là 317 tr. Các bạn giúp mình hướng xử lý vụ này với

Mới thấy được chấp nhận chi phí và không trược khấu trừ thuế chứ chưa thấy không dc chấp nhận chi phí mà dc trừ chi phí.
Cái này phải hỏi lại phòng kiểm tra thuê, còn như giữ liệu bạn cũng cấp ở đầu về đất khoán thì mình nghĩ bị loại hết. vì ko chứng minh đc quyền sở hữu của tài sản là cái nhà xưởng đó.

N

ngonguyen86

Sơ cấp
2/7/14
13
0
0
37
Soc son, Ha noi

Nói thật vấn đề về về đất đai này mình thấy cực kì nhạy cảm. bởi vì hợp đồng mua bán và hợp đồng thuê, cho mượn này lúc nào mình cũng có thể kí được, chỗ này là chỗ thân wen, nhưng sẽ không có dấu và chứng thực của đơn vị thứ ba cho khách quan, nên mình cũng không an tâm lắm.

Mình đang nghĩ có hai phương án giải quyết để hợp lý hóa vụ đất đai này
1. Phương án liên doanh liên kết, bên họ có đất, bên mình có tiền cùng xây dựng nên tài sản. Điều kiện là khi nào họ dùng đến mình trả và tài sản trên đất là của họ (Cần VP công chứng làm đơn vị thứ ba)
2. Phương án tiếp theo là vận động hành lang với xã để họ ký lại hợp đồng giao thầu đất này cho công ty mình. Phương án này mặc dù chi phí cao nhưng độ an toàn của pháp lý thì hơn hẳn phương án 1, do đơn vị công chứng họ làm giao dịch họ có cần phải hợp đồng gốc của xã với đơn vị kia không???

Nhưng mình lại đang lo nữa là đất này là đất VAC (chuồng trại, nhà tạm, cấp 4...) nhưng đơn vị mình xây dựng nhà cấp 4 làm phân xưởng sơ chế, văn phòng... Như vậy có bị coi là trái phép không???

Các bạn phân tích giúp mình với, mình mới bước chân vào kế toán không lâu nên đang lo vụ này wa

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Quả là trường hợp này nhạy cảm, tư vấn cho bạn thì dễ nếu chỉ xét về mặt Thuế, nhưng do cty bạn sai rõ rồi nên rủi ro cao (kể cả xã ký đi nữa, nếu sai phạm cả xã cũng chịu trách nhiệm), nên mình cũng ko dám đưa ra ý kiến.

N

ngonguyen86

Sơ cấp
2/7/14
13
0
0
37
Soc son, Ha noi

@amtich
Truong hop nay ban noi dung roi do...
Cai nya de giai quyet duoc theo minh chi co van dong hanh lang thoi nhi??? Dot nay len xa thi ho chem dep roai ban a.

Neu trong truong hop nay sau thoi gian giai quyet minh khong hoan thanh duoc thi co the go chi phi do ra tu thue khong??? No keo dai tu T6 2013 roi ban a...
Neu go ra thi chi phi thue phai hoan lai la khoang 31 tr, Nhu vay thi khoan phat la bao nhieu va go thi thu tuc nhu the nao ban???

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

@ngonguyen86: Nếu chỉ xét về mặt Thuế thôi nhé, thì trong TT123 (và nay là TT78) qui định việc hạch toán khấu hao tài sản xây dựng trên đất thuê, mượn như sau:

"Trường hợp công trình trên đất như trụ sở văn phòng, nhà xưởng, cửa hàng kinh doanh phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh được xây dựng trên đất thuê, đất mượn của các tổ chức, cá nhân, hộ gia đình (không trực tiếp thuê đất của nhà nước hoặc thuê đất trong khu công nghiệp) doanh nghiệp chỉ được trích khấu hao tính vào chi phí được trừ theo đúng mức trích khấu hao tài sản cố định quy định hiện hành của Bộ Tài chính đối với các công trình này nếu đáp ứng các điều kiện sau:
- Có hợp đồng thuê đất, mượn đất giữa doanh nghiệp với đơn vị có đất và đại diện doanh nghiệp phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác của hợp đồng.
- Hóa đơn thanh toán khối lượng công trình xây dựng bàn giao kèm theo hợp đồng xây dựng công trình, thanh lý hợp đồng, quyết toán giá trị công trình xây dựng mang tên, địa chỉ và mã số thuế của doanh nghiệp .
- Công trình trên đất được quản lý, theo dõi hạch toán theo quy định hiện hành về quản lý tài sản cố định."

Như vậy bạn chỉ cần có hợp đồng thuê đất (ko cần công chứng), hóa đơn chứng từ xây dựng đứng tên công ty bạn - thanh toán qua công ty bạn là có thể đưa vào chi phí công ty được rồi. Thuế ko có chức năng và cũng ko thể kiểm tra được đất có được sử dụng đúng mục đích hay không.
Tuy nhiên trường hợp của bạn hơi đặc biệt, hoạt động ở địa bàn xã, mà xã cũng biết cty xây dựng và sử dụng đất sai mục đích, nên có thể liên kết với Thuế trong quá trình kiểm tra, và dựa vào đó Thuế có thể bóc chi phí cty bạn. Còn ở các TP lớn như HN hay SG thì việc sử dụng đất sai mục đích rất nhiều, có những công trình xây trái phép nên ko dc cấp GCN Sở hữu công trình, tuy nhiên Thuế vẫn chấp nhận do ko thể kiểm soát hết và cũng ko có sự liên kết với địa phương trong khi kiểm tra, ngoài ra Thuế cũng chấp nhận công trình ko có GCNSH mà chỉ cần hóa đơn chứng từ cty thanh toán là dc.
Vậy đó, trường hợp của bạn nhạy cảm là như vậy.
Nếu bạn muốn loại trừ chi phí ra cũng như kê khai giảm thuế đầu vào đã khấu trừ thì thực hiện kê khai bổ sung để điều chỉnh tăng thuế phải nộp hoặc giảm thuế được hoàn, mình chỉ biết vậy chứ chi tiết mình ko rành, bạn chờ người khác giúp nha, :)

Sửa lần cuối:
N

ngonguyen86

Sơ cấp
2/7/14
13
0
0
37
Soc son, Ha noi

@amtich
cam on ban nhieu nhe..

Nhung thong tin ban tu van cho minh rat huu ich ban a

G

gacontapboi

Guest
7/10/14
113
7
18
33

@ngonguyen86: Nếu chỉ xét về mặt Thuế thôi nhé, thì trong TT123 (và nay là TT78) qui định việc hạch toán khấu hao tài sản xây dựng trên đất thuê, mượn như sau:

"Trường hợp công trình trên đất như trụ sở văn phòng, nhà xưởng, cửa hàng kinh doanh phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh được xây dựng trên đất thuê, đất mượn của các tổ chức, cá nhân, hộ gia đình (không trực tiếp thuê đất của nhà nước hoặc thuê đất trong khu công nghiệp) doanh nghiệp chỉ được trích khấu hao tính vào chi phí được trừ theo đúng mức trích khấu hao tài sản cố định quy định hiện hành của Bộ Tài chính đối với các công trình này nếu đáp ứng các điều kiện sau:
- Có hợp đồng thuê đất, mượn đất giữa doanh nghiệp với đơn vị có đất và đại diện doanh nghiệp phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác của hợp đồng.
- Hóa đơn thanh toán khối lượng công trình xây dựng bàn giao kèm theo hợp đồng xây dựng công trình, thanh lý hợp đồng, quyết toán giá trị công trình xây dựng mang tên, địa chỉ và mã số thuế của doanh nghiệp .
- Công trình trên đất được quản lý, theo dõi hạch toán theo quy định hiện hành về quản lý tài sản cố định."

Như vậy bạn chỉ cần có hợp đồng thuê đất (ko cần công chứng), hóa đơn chứng từ xây dựng đứng tên công ty bạn - thanh toán qua công ty bạn là có thể đưa vào chi phí công ty được rồi. Thuế ko có chức năng và cũng ko thể kiểm tra được đất có được sử dụng đúng mục đích hay không.
Tuy nhiên trường hợp của bạn hơi đặc biệt, hoạt động ở địa bàn xã, mà xã cũng biết cty xây dựng và sử dụng đất sai mục đích, nên có thể liên kết với Thuế trong quá trình kiểm tra, và dựa vào đó Thuế có thể bóc chi phí cty bạn. Còn ở các TP lớn như HN hay SG thì việc sử dụng đất sai mục đích rất nhiều, bên cty mình cũng có những công trình xây trái phép nên ko dc cấp GCN Sở hữu công trình, tuy nhiên Thuế vẫn chấp nhận do ko thể kiểm soát hết và cũng ko có sự liên kết với địa phương trong khi kiểm tra, ngoài ra Thuế cũng chấp nhận công trình ko có GCNSH mà chỉ cần hóa đơn chứng từ cty thanh toán là dc.
Vậy đó, trường hợp của bạn nhạy cảm là như vậy.
Nếu bạn muốn loại trừ chi phí ra cũng như kê khai giảm thuế đầu vào đã khấu trừ thì thực hiện kê khai bổ sung để điều chỉnh tăng thuế phải nộp hoặc giảm thuế được hoàn, mình chỉ biết vậy chứ chi tiết mình ko rành, bạn chờ người khác giúp nha, :)
Chị cho em hỏi 1 chút. Thuế có kiểm tra giấy phép xây dựng ko ạ? Khi công ty muốn xây dựng nhà xưởng hay văn phòng thì đều phải có Giấy phép xây dựng hay chỉ 1 số trường hợp mới cần ạ?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Chị cho em hỏi 1 chút. Thuế có kiểm tra giấy phép xây dựng ko ạ? Khi công ty muốn xây dựng nhà xưởng hay văn phòng thì đều phải có Giấy phép xây dựng hay chỉ 1 số trường hợp mới cần ạ?
Khi xây dựng công trình thì nên cố gắng xin được GPXD bạn ạ, Thuế cũng là Cơ quan Nhà nước, nếu công trình xây dựng không có phép, có thể xem là xây dựng trái phép, như vậy rủi ro bị loại trừ chi phí xây dựng là hiện hữu. Hơn nữa có GPXD thì mới hoàn công và được cấp Giấy CN sở hữu công trình nữa.

Trước kia mình vẫn nghĩ GPXD không quá cần thiết khi chứng minh chi phí hợp lý của công trình, quan trọng là các hóa đơn chứng từ chứng minh giá trị công trình phát sinh, nhưng trong CV 6840/BTC-TCT năm 2013 (mình đính kèm ở dưới) thì có đoạn ghi là "công trình xây dựng hợp pháp", nghĩa là phải có GPXD thì mới hợp pháp, mình suy luận như thế. Nên tốt nhất xin GPXD cho yên tâm.

Đính kèm

• CV 6840_BTC_TCT.doc
    39.5 KB · Lượt xem: 31
Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: phannuong
G

gacontapboi

Guest
7/10/14
113
7
18
33
Vâng. Cảm ơn chị. Cái Hoàn công mà chị nói là bộ hồ sơ thanh toán gồm: Bảng thanh toán KL hoàn thành, BB nghiệm thu, Hợp đồng, hóa đơn ... phải ko ạ? Khi xây xong tập hợp từ 241 qua 211 còn phải đăng ký Giấy CN sở hữu nữa hả chị? Em ko biết cái này. hì

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Vâng. Cảm ơn chị. Cái Hoàn công mà chị nói là bộ hồ sơ thanh toán gồm: Bảng thanh toán KL hoàn thành, BB nghiệm thu, Hợp đồng, hóa đơn ... phải ko ạ? Khi xây xong tập hợp từ 241 qua 211 còn phải đăng ký Giấy CN sở hữu nữa hả chị? Em ko biết cái này. hì
Hoàn công có thể hiểu như việc chứng nhận hoàn thành công trình theo đúng GPXD, đúng thiết kế, đúng qui định, và được cấp GCNSHCT, chứng từ thì bạn hỏi dân chuyên ngành xd ấy. Tuy nhiên theo qui định của Thuế thì việc cấp GCN có nhiều bất cập nên tạm thời chưa bắt buộc DN phải có GCN này, mà chỉ cần có đầy đủ hóa đơn chứng từ xây dựng là ok (như nội dung CV trên). Tuy vậy GPXD là cần thiết để đảm bảo việc xây dựng hợp pháp.

P

phannuong

Guest
24/10/09
3
0
1
Tiền Giang
Khi xây dựng công trình thì nên cố gắng xin được GPXD bạn ạ, Thuế cũng là Cơ quan Nhà nước, nếu công trình xây dựng không có phép, có thể xem là xây dựng trái phép, như vậy rủi ro bị loại trừ chi phí xây dựng là hiện hữu. Hơn nữa có GPXD thì mới hoàn công và được cấp Giấy CN sở hữu công trình nữa.

Trước kia mình vẫn nghĩ GPXD không quá cần thiết khi chứng minh chi phí hợp lý của công trình, quan trọng là các hóa đơn chứng từ chứng minh giá trị công trình phát sinh, nhưng trong CV 6840/BTC-TCT năm 2013 (mình đính kèm ở dưới) thì có đoạn ghi là "công trình xây dựng hợp pháp", nghĩa là phải có GPXD thì mới hợp pháp, mình suy luận như thế. Nên tốt nhất xin GPXD cho yên tâm.

Chị amtich cho e hỏi,
Bên em là DNTN khách sạn. GPXD, GCNSHCT đứng tên vợ chồng giám đốc. Hóa đơn mua vật tư là của DN, hóa đơn hoàn công đứng tên vợ chồng giám đốc, những hóa đơn > 20 triệu thanh toán qua TK DN. Theo CV 6840 để được trích khấu hao TSCĐ phải có.
"- Hóa đơn thanh toán khối lượng công trình xây dựng bàn giao kèm theo hợp đồng xây dựng công trình, thanh lý hợp đồng, quyết toán giá trị công trình xây dựng mang tên, địa chỉ và mã số thuế của doanh nghiệp;"
Chị tư vấn dùm em, để được hợp lý TSCĐ là tòa nhà khách sạn thì em cần có những giấy tờ gì? (Khách sạn chỉ kinh doanh, không sử dụng cho mục đích khác).
Em Cảm ơn chị

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA