Xử lý chi phí dở dang khi hợp đồng bị hủy

• Thread starter ngonguyen86
  • Ngày gửi
N

ngonguyen86

Sơ cấp
2/7/14
13
0
0
37
Soc son, Ha noi
Đơn vị mình là công ty xây dựng dự án thường xuyên bị treo
Năm 2010 có một chút nguyên vật liệu mua về để vào công trình
Sau đố công trình bị treo
Năm 2013 lại có nguyên vật liệu mua về để công trình nhưng để ở 154. Sau đó vì một vài lý do mà công trình không thực hiện nữa
Các bạn cho mình hỏi. Với trường hợp như thế này giờ mình phải xử lý như thế nào nhỉ???

Cảm ơn các bạn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Xử lý chi phí dở dang khi hợp đồng bị hủy

Nếu hủy dự án thì những chi phí này bạn hạch toán vào TK 811 và loại trừ khi tính thuế TNDN do không tham gia vào hoạt động kinh doanh.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Đơn vị mình là công ty xây dựng dự án thường xuyên bị treo
Năm 2010 có một chút nguyên vật liệu mua về để vào công trình
Sau đố công trình bị treo
Năm 2013 lại có nguyên vật liệu mua về để công trình nhưng để ở 154. Sau đó vì một vài lý do mà công trình không thực hiện nữa
Các bạn cho mình hỏi. Với trường hợp như thế này giờ mình phải xử lý như thế nào nhỉ???
Cảm ơn các bạn nhiều

..... để công trình nhưng để ở 154 .. Là để thế nào? đả đưa vào thi công thành KL DD chưa? Nếu còn để ở kho ( do khi mua xuất thẳng từ 331 svào 154 ) thì nay HT có 154 nợ 152. Nếu đã thành SP DD thì HT có 154 nợ 811 ( trừ phần thu hồi phế liệu nếu có )

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Nếu hủy dự án thì những chi phí này bạn hạch toán vào TK 811 và loại trừ khi tính thuế TNDN do không tham gia vào hoạt động kinh doanh.

Xin chào Anh/ Chị amtich.
-Cho em hỏi có phải vì nó không phù hợp giữa doanh thu và chi phí trong kỳ hay không.
Em thấy đề bài là hủy dự án, không tạo ra doanh thu.
-Giả sử: Nếu trong quá trình thi công, nhà thầu có ứng Chủ đầu từ một ít tiền thì sao.Tiền đó, tuy là tiền ứng trước, nhưng sau khi hủy hợp đồng, có thể chuyển thành doanh thu hay không, hay trả lại.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Xin chào Anh/ Chị amtich.
-Cho em hỏi có phải vì nó không phù hợp giữa doanh thu và chi phí trong kỳ hay không.
Em thấy đề bài là hủy dự án, không tạo ra doanh thu.
-Giả sử: Nếu trong quá trình thi công, nhà thầu có ứng Chủ đầu từ một ít tiền thì sao.Tiền đó, tuy là tiền ứng trước, nhưng sau khi hủy hợp đồng, có thể chuyển thành doanh thu hay không, hay trả lại.
Đúng rồi, dự án không đi vào hoạt động, không tạo ra doanh thu nên chi phí vẫn hạch toán vào kế toán nhưng sẽ bị loại trừ khi tính thuế TNDN.
Tùy theo hợp đồng mà xử lý khoản ứng trước này, nếu theo qui định phải trả thì trả lại, còn ko phải trả thì hạch toán giảm trừ chi phí khác (của dự án bị hủy), tương tự các giá trị vật tư thanh lý thu hồi khác cũng hạch toán giảm chi phí khác của dự án hủy bỏ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA