Phân bổ lỗ thế nào cho hợp lý?

• Thread starter Lê Phượng
  • Ngày gửi
L

Lê Phượng

Guest
cho em hỏi nhé, năm 2006 doanh nghiệp em bị lỗ thì khi làm tờ khai 02A/TNDN em phải nộp bảng chuyển lỗ theo số tiền lỗ của tờ khai này có phải không? cty em hiện lỗ khoảng 10tr thì nên đăng ký chuyển lỗ như thế nào thì có lợi cho cty(CP). Cho em xin mẫu đăng ký chuyển lỗ. Mong được sự chỉ giáo của các Bác.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Theo mình nghĩ thì số lỗ của cty bạn cũng ko nhiều thì bạn có thể kết chuyển hết số lỗ này sang năm sau.
Thân!

Đính kèm

• Bang dang ky chuyen lo.doc
    22 KB · Lượt xem: 119
L

Lê Phượng

Guest
Cám ơn Hong83nd. Nhưng nếu sang năm tiếp tục lỗ thì nên phân bổ lỗ năm nay thế nào. Em rất mong được sự góp ý của mọi người để có phương án tốt nhất. Cám ơn các bác nhiều.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Lê Phượng nói:
Cám ơn Hong83nd. Nhưng nếu sang năm tiếp tục lỗ thì nên phân bổ lỗ năm nay thế nào. Em rất mong được sự góp ý của mọi người để có phương án tốt nhất. Cám ơn các bác nhiều.

Nếu bạn biết chắc sang năm 2007 tiếp tục lỗ thì số lỗ 2006 bạn có thể phân bổ chia đều cho 2007 - 2008 mỗi năm 5tr hoạc phân bổ cho năm 2008 và năm 2009 cũng được. Vì số lỗ của năm 2006 bạn phân bổ hết cho năm 2007 thì Cty sẽ bị thiệt, vì năm 2007 vẫn lỗ mà. Nếu bạn chuyển hết 10tr sang năm 2007 mà năm 2007 vẫn lỗ thì bạn không được chuyển 10tr sang năm 2008 nữa.
chào thân ái!

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Ai noi lỗ năm 2006 là 10 tr chuyển lỗ hết sang năm 2007 mà năm 2007 tiếp tục lỗ thì không được chyển sang năm 2008 vậy chứ,
Ai nói vậy . Thời gian chuyển lỗ là 5 năm. 2007 tiếp tục lỗ thì số lỗ của 2006 tiếp tục chuyển sang 2008
Than chào bạn

C

chung

Guest
27/2/06
8
0
0
42
Ha Noi
Bạn Khang nói đúng đấy bạn ah, bạn mà chuyển số lỗ đó sang năm bị lỗ thì công ty thiệt đấy. Bạn nên căn cứ vào tình hình kinh doanh của công ty để chuyển số lỗ đó sang năm nào mà phải đóng thuế thu nhập ấy, để giảm thu nhập chịu thuế chứ! (Tất nhiên là trong vòng 5 năm trở lại rùi!)

D

dichvuketoan

Guest
25/10/05
17
0
0
TP.HCM
Bạn Khang nói đúng. Số lỗ không chuyển hết được cộng dồn vào năm sau với điều kiện không quá 5 năm kể từ năm bị lỗ. Các bạn tham khảo CV4685 ngày 26/12/2005. Ai cần CV này thì mail cho tui info@dichvuketoan.vn

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Lê Phượng nói:
cho em hỏi nhé, năm 2006 doanh nghiệp em bị lỗ thì khi làm tờ khai 02A/TNDN em phải nộp bảng chuyển lỗ theo số tiền lỗ của tờ khai này có phải không?
Bảng chuyển lỗ nộp kèm theo Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN (mẫu 04/TNDN), chứ không nộp kèm theo Tờ khai thuế TNDN (mẫu 02A/TNDN).

Lê Phượng nói:
cty em hiện lỗ khoảng 10tr thì nên đăng ký chuyển lỗ như thế nào thì có lợi cho cty(CP).
Bạn sẽ được kết chuyển lỗ của năm 2006 trong thời gian 5 năm, từ năm 2007 đến năm 2011. Nếu dự đoán được chính xác tình hình kinh doanh của DN trong 5 năm tới đây thì bạn mới có thể xác định số lỗ chuyển vào những năm có lợi cho công ty. Còn nếu không thì đành chấp nhận may rủi thôi.

Sửa lần cuối:
L

Lê Phượng

Guest
Cám ơn mọi người trên diễn đàn

phong2v

phong2v

Guest
Lê Phượng nói:
Cám ơn mọi người trên diễn đàn
Các bạn mình thấy rất nhiều bạn nói sai và mơ hồ về vấn đề này. Mình xin nói chắc chắn một điều như thế này nha. Số lỗ dc chuyển trong vòng năm năm kể từ sau năm PS lỗ và phải đăng ký chuyển lỗ kèm theo với tờ quyết toán thuế TNDN, có đăng ký chuyển lỗ thì mới được chuyển lỗ, đăng ký vào năm nào hoăc mức bao nhiêu thì được chuyển bấy nhiêu.
Cách 1: Chuyển toàn bộ số lỗ vào năm tiếp theo. Cách này đối với doanh nghiệp là hết sức có lợi vì nếu ko chuyển hết hoặc tiếp tục lỗ thì vẫn được chuyển tiếp vào các năm tiếp theo.
Cách 2: Chuyển vào một năm bất kỳ. Cách này DN phải hết sức cẩn trọng và nắm tương đối chắc về lợi nhuận(diều này cũng khó) nếu ko VD năm 2006 lỗ đăng ký chuyển vào năm 2008 nhưng nếu năm 2007 có lợi nhuận thì vẫn phải đóng thuế cho khoản lợi nhuận của năm 2007 mà ko đc bù lỗ.
Cách 3: Chuyển dàn trải ra các năm của khoản lỗ đó, cách này cũng may rủi ko kém gì cách 2 VD năm 2006 DN lỗ 100tr mà chia chuyển lỗ ra 5 năm mỗi năm 20tr, nếu năm 2007 mà Dn có lợi nhuận là 25tr thì DN vẫn phải đóng thuế TNDN là (25tr-20tr) x Thuế suất.
Nói tóm lại cách 1 là trên cả tuyệt vời với DN nên các bạn hết sức chú ý khi đăng ký chuyển lỗ nếu ko sảy 1 ly sẽ đi một dặm, vì có thể DN đang còn lỗ mà vẫn phải đóng thuế TNDN đó chỉ vì do đăng ký chuyển lỗ sai thôi đó.
chúc các bạn có lựa chon sáng suốt

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA