Về việc PGĐ ký hợp đồng?

• Thread starter mitvn
  • Ngày gửi
M

mitvn

Guest
13/9/12
46
1
8
Ha Noi
Chào ACE.
Mình muốn tư vấn trường hợp như sau:
Có 1 cty TNHH khi đăng ký kinh doanh gồm 2 thành viên góp vốn, trong đó 1 người là giám đốc. Từ trc đến nay các hợp đồng của cty đều do giám đốc ký, và công ty mới nên cũng chưa chuyên nghiệp, thực chất bản thân giám đốc cũng làm theo kiểu "chân trong chân ngoài" ấy ạ. Hiện tại có 1 hợp đồng mà giám đốc không muốn đứng ra ký vì không muốn lộ danh trên hợp đồng, vậy liệu có thể để tên đại diện trên hợp đồng là 1 người khác, chức danh Phó Giám Đốc không ? Nếu có thì có cần phải chuẩn bị thủ tục gì, và có ai kiểm tra (xác thực) hoặc để lại nguy cơ gì ko ạ ?

Cảm ơn Anh Chị Em rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Về việc PGĐ ký hợp đồng ?

Chào ACE.
Mình muốn tư vấn trường hợp như sau:
Có 1 cty TNHH khi đăng ký kinh doanh gồm 2 thành viên góp vốn, trong đó 1 người là giám đốc. Từ trc đến nay các hợp đồng của cty đều do giám đốc ký, và công ty mới nên cũng chưa chuyên nghiệp, thực chất bản thân giám đốc cũng làm theo kiểu "chân trong chân ngoài" ấy ạ. Hiện tại có 1 hợp đồng mà giám đốc không muốn đứng ra ký vì không muốn lộ danh trên hợp đồng, vậy liệu có thể để tên đại diện trên hợp đồng là 1 người khác, chức danh Phó Giám Đốc không ? Nếu có thì có cần phải chuẩn bị thủ tục gì, và có ai kiểm tra (xác thực) hoặc để lại nguy cơ gì ko ạ ?

Cảm ơn Anh Chị Em rất nhiều.
Nếu giám đốc ko muốn ký trên các hợp đồng thì có thể ùy quyền cho p giám đốc ký, bạn phải làm hai công việc:
_ Quyết định bổ nhiệm P giám đốc do chủ tịch hội đồng quản trị hay giám đốc trực tiếp ký
_ Giấy ủy quyền của giám đốc cho p giám đốc ký trên các loại giấy tờ
Mặc dù đã có giấy ủy quyền nhưng người chịu trách nhiệm cuối cùng trước pháp luật vẫn là giám đốc cty.

M

mitvn

Guest
13/9/12
46
1
8
Ha Noi

Nếu giám đốc ko muốn ký trên các hợp đồng thì có thể ùy quyền cho p giám đốc ký, bạn phải làm hai công việc:
_ Quyết định bổ nhiệm P giám đốc do chủ tịch hội đồng quản trị hay giám đốc trực tiếp ký
_ Giấy ủy quyền của giám đốc cho p giám đốc ký trên các loại giấy tờ
Mặc dù đã có giấy ủy quyền nhưng người chịu trách nhiệm cuối cùng trước pháp luật vẫn là giám đốc cty.

như vậy là các giấy tờ chỉ thuộc phạm vị nội bộ, không cần đăng ký hay thông báo ra bên ngoài đúng ko ạ, ví dụ Quyết định bổ nhiệm, giấy ủy quyền, ....
Và có khi nào bị yêu cầu xuất trình hoặc kiểm tra các giấy tờ này ko ?
Còn vấn đề người chịu pháp luật cuối cùng thì mình rõ, và thực tế giám đốc không muốn đứng ra ký vì không muốn lộ danh trên hợp đồng thôi, ví dụ như bản thân giám đốc vẫn đang đi làm ở 1 cty khác, giờ có hợp đồng kinh tế với chính công ty đó nên ko muốn ra mặt thôi ạ.
Cảm ơn Anh/Chị rất nhiều.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

như vậy là các giấy tờ chỉ thuộc phạm vị nội bộ, không cần đăng ký hay thông báo ra bên ngoài đúng ko ạ, ví dụ Quyết định bổ nhiệm, giấy ủy quyền, ....
Và có khi nào bị yêu cầu xuất trình hoặc kiểm tra các giấy tờ này ko ?
Còn vấn đề người chịu pháp luật cuối cùng thì mình rõ, và thực tế giám đốc không muốn đứng ra ký vì không muốn lộ danh trên hợp đồng thôi, ví dụ như bản thân giám đốc vẫn đang đi làm ở 1 cty khác, giờ có hợp đồng kinh tế với chính công ty đó nên ko muốn ra mặt thôi ạ.
Cảm ơn Anh/Chị rất nhiều.
Dĩ nhiên đây là những chứng từ nội bộ thuộc về bộ máy tổ chức của cty, nếu cty làm ăn đàng hoàng thì ít ai kiểm tra những chứng từ này, chỉ trong trường hợp ........thì mới bị kiểm tra mà thôi.

M

mitvn

Guest
13/9/12
46
1
8
Ha Noi

Dĩ nhiên đây là những chứng từ nội bộ thuộc về bộ máy tổ chức của cty, nếu cty làm ăn đàng hoàng thì ít ai kiểm tra những chứng từ này, chỉ trong trường hợp ........thì mới bị kiểm tra mà thôi.

cảm ơn A/C, như vậy nếu cần thì mình vẫn có thể để tên người đại diện bất kỳ với chức danh PGĐ, cần thì "hoàn thủ tục", "chữa cháy",... sau cũng đc đúng ko ạ :D

X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN

Ko chỉ là pgd mới ký đc hđ mà bên bạn ủy quyền cho ai ký thì nhất thiết là cần có: - Quyết định bổ nhiệm (nếu là bổ nhiệm cấp quản lý), hợp đồng lao động (như bên mình thì kể cả PGD thì đều có hđ lao động), ủy quyền (nếu rõ là đc quyền làm gì, ký cái gì)...

Nhưng bạn nên báo với GĐ là dù ai ký hđ đi nữa thì khi có mâu thuẫn phát sinh, người giải quyết vẫn là GĐ đầu tiên.

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội

Không đúng 1 HĐ đúng nguyên tắc phải là người đại diện trên pháp luật ký. TH người đại diện trên PL ko có nhà phải có giấy ủy quyền ( số ủy quyền phải được hiện thị trên HĐ) HĐ phải kèm theo giấy ủy quyền. Bạn cần mẫu ủy quyền thì mình gửi cho.

gửi cho mình mẫu giấy ủy quyền vào mail hoanghang_kt@yahoo.com.vn nhé @lethunga2710 , thanks bạn

L

luatcongdong

Trung cấp
2/7/14
81
1
6
43
535 Kim Mã

Bạn nên chuẩn bị trước các giấy tờ vì có nhiều công ty họ rất tinh, chỉ cần nhìn thấy PGĐ ký cái là vănvẹo đủ thứ luôn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA