Có phải chuyển khoản tiền thuê nhà?

• Thread starter zuzutit
  • Ngày gửi
Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Công ty mình có thuê văn phòng, chi phí thuê là 60tr/6 tháng, có chi trả 1 lần vào tháng 1 và 7 hàng năm. Hoá đơn mình có mua ở cục thuế. Mình 0 biết chi phí thuê có tính là mua hoá đơn dịch vụ và phải thanh toán qua NH 0, hay có thể dùng tiền mặt được?
Mình đang băn khoăn điều nữa là: công ty chịu hết thuế tncn, môn bài và thuế GTGT của chủ nhà, vậy hoạch toán khoản này thế nào ah, anh chị chỉ cho em bút toán nhé.
Mình cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Có phải chuyển khoản tiền thuê nhà?

Công ty mình có thuê văn phòng, chi phí thuê là 60tr/6 tháng, có chi trả 1 lần vào tháng 1 và 7 hàng năm. Hoá đơn mình có mua ở cục thuế. Mình 0 biết chi phí thuê có tính là mua hoá đơn dịch vụ và phải thanh toán qua NH 0, hay có thể dùng tiền mặt được?
Mình đang băn khoăn điều nữa là: công ty chịu hết thuế tncn, môn bài và thuế GTGT của chủ nhà, vậy hoạch toán khoản này thế nào ah, anh chị chỉ cho em bút toán nhé.
Mình cảm ơn.
Với HĐ> 20tr từ 02/08/2014 buộc chuyển khoản kể cả HĐ thông thường, Các khoản tiền trên cho hết vào chi phí.

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội

Từ 1/8 ah? Vậy trước 1/8 thì chi tiền mặt được 0? Bút toán thế nào vậy bạn.

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Từ 1/8 ah? Vậy trước 1/8 thì chi tiền mặt được 0? Bút toán thế nào vậy bạn.
Bút toán thế nào à? hihi tớ cũng ko có biết.

N

ngonguyen86

Sơ cấp
2/7/14
13
0
0
37
Soc son, Ha noi

Theo to duoc biet thi voi hoa don tren 20tr thi CCT khuyen khich tra bang CK
Vi: Neu ban khong chuyen khoan thi khong duoc khau tru thue VAT Dau vao...
Con neu ban muon tra bang tien mat thi cung duoc nhung khong khau tru thue.

H

hoanghiep32

Sơ cấp
19/6/14
5
1
0
Hà Nội
ketoanvina.vn

Theo to duoc biet thi voi hoa don tren 20tr thi CCT khuyen khich tra bang CK
Vi: Neu ban khong chuyen khoan thi khong duoc khau tru thue VAT Dau vao...
Con neu ban muon tra bang tien mat thi cung duoc nhung khong khau tru thue.
Mình cũng đồng ý với bạn ngonguyen86, bạn vẫn có thể thanh toán bằng tiền mặt nhưng khoản này sẽ ko được tính vào chi phí của DN, nếu muốn thanh toán băng tiền mặt mà vẫn đc tính vào chi phí, bạn có thể viết nhiều hóa đơn và ngày thanh toán cũng phải khác nhau, mỗi hóa đơn dưới 20 triệu. nhưng mình thấy tốt nhất là ck qua ngân hàng cho nhanh

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt

Điểm c khoản 1 điều 6 thông tư 78/2014/TT-BTC:
"c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt."
Cuối khoản 2.4 điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC:
"... Doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ được phép lập Bảng kê tính vào chi phí được trừ nêu trên không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt."
Như vậy thì mua hàng có hóa đơn là phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt, mua hàng được dùng bảng kê 01/TNDN thì không nhất thiết phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội

À, theo hợp đồng mình pahir trả tiền vào đầu tháng, nhưng cuối tháng mới có hoá đơn của thuế cấp cho. vậy mình hoạch toán vào đầu hay cuối tháng cái khoản 142 này nhỉ

V

Vân Nguyễn

Guest

À, theo hợp đồng mình pahir trả tiền vào đầu tháng, nhưng cuối tháng mới có hoá đơn của thuế cấp cho. vậy mình hoạch toán vào đầu hay cuối tháng cái khoản 142 này nhỉ
Bạn ghi nhầm phải không, nếu đúng thế này thì đơn giản hạch toán:
+ TH1: CHi tiền và nhận hóa đơn trong cùng một tháng
Đầu tháng chi trước:
Nợ 331
Có 111/112
Cuốii tháng nhận hóa đơn
Nợ 642
Nợ 133
Có 331

+ TH2: Chi tiền thuê nhà trước, sau đó hàng tháng trích và cuối quý hoặc năm mới có hóa đơn:
Đầu tháng chi trước:
Nợ 331
Có 111/112
Hàng tháng trích:
Nợ 642
Có 142
KHi nhận được hóa đơn ở tháng nào đó thì:
Nợ 142
Có 331

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA