Không được ghi nhận Chi Phí hợp lý?

  • Thread starter chipratngo
  • Ngày gửi
C

chipratngo

Guest
Công ty e mua 1 xe tải của cá nhân, đã viết hóa đơn mua bán ở cục thuế, đã đăng ký chuyển đổi thành tài sản của cồn ty, nhưng bây giờ vẫn chưa chuyển khoản được vì người đó chuyển đi nơi khác. Theo quy định mới của thuế hóa đơn trên 20 trđ phải CK, như vậy CP mua xe của bên e sẽ ko được tính vào CP được trừ khi tính thuế TNDN , Vậy e muốn hỏi, những CP khác phát sinh sau này như sửa chữa, bảo hiểm xe có đc tính vào CP được trừ không, và Cty cho thuê xe, có được xuất hóa đơn đầu ra bình thường không?
 
Webketoan PRO - Tài khoản chuyên sâu cho nhà kế
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,058
20
38
36
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Không được ghi nhận Chi Phí hợp lý???

Công ty e mua 1 xe tải của cá nhân, đã viết hóa đơn mua bán ở cục thuế, đã đăng ký chuyển đổi thành tài sản của cồn ty, nhưng bây giờ vẫn chưa chuyển khoản được vì người đó chuyển đi nơi khác. Theo quy định mới của thuế hóa đơn trên 20 trđ phải CK, như vậy CP mua xe của bên e sẽ ko được tính vào CP được trừ khi tính thuế TNDN , Vậy e muốn hỏi, những CP khác phát sinh sau này như sửa chữa, bảo hiểm xe có đc tính vào CP được trừ không, và Cty cho thuê xe, có được xuất hóa đơn đầu ra bình thường không?
chi phí sửa chữa có HĐ, chứng từ đầy đủ dc cho vào chi phí bình thường em nhé?
 
ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
35
Bình Dương
Ðề: Không được ghi nhận Chi Phí hợp lý???

Ủa vậy công ty bạn chưa thanh toán tiền xe cho người đó à?
 
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
35
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Không được ghi nhận Chi Phí hợp lý???

Chào bạn, qui định hóa đơn (thông thường) trên 20tr thanh toán qua NH có hiệu lực từ tháng 8/2014, nên hiện tại chi phí mua xe vẫn hợp lý và có thể thanh toán bằng tiền mặt nhé!
Chỉ có hóa đơn VAT mới phải thanh toán qua NH để được khấu trừ thuế thôi.
 
C

chipratngo

Guest
Ðề: Không được ghi nhận Chi Phí hợp lý???

Chào bạn, qui định hóa đơn (thông thường) trên 20tr thanh toán qua NH có hiệu lực từ tháng 8/2014, nên hiện tại chi phí mua xe vẫn hợp lý và có thể thanh toán bằng tiền mặt nhé!
Chỉ có hóa đơn VAT mới phải thanh toán qua NH để được khấu trừ thuế thôi.

quy định tại đâu a, vì e đọc là từ m1/4 ạ

Ủa vậy công ty bạn chưa thanh toán tiền xe cho người đó à?

TT bằng tiền mặt rồi ạ @ketoanmimosa
 
C

chipratngo

Guest
Ðề: Không được ghi nhận Chi Phí hợp lý???

Tháng 6 TT mới ra mà bạn bảo từ 1/4 là sao?

điều 09 Luật số 32/2013/QH13 sửa đổi bổ sung một số điều của thuế thu nhập DN ban hành ngày 19/06/2013 có hiệu lực từ ngày 01 tháng 01 năm 2014.
 
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
35
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Không được ghi nhận Chi Phí hợp lý???

điều 09 Luật số 32/2013/QH13 sửa đổi bổ sung một số điều của thuế thu nhập DN ban hành ngày 19/06/2013 có hiệu lực từ ngày 01 tháng 01 năm 2014.
Trong Khoản 1, Điều 6, TT78 cũng qui định:
"Đối với các hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ đã thanh toán bằng tiền mặt phát sinh trước thời điểm Thông tư này có hiệu lực thi hành thì không phải điều chỉnh lại theo quy định tại Điểm này."
 
M

maiht288

Sơ cấp
31/7/13
3
0
1
Long Biên - Hà nội
Ðề: Không được ghi nhận Chi Phí hợp lý?

Mọi người cho em hỏi chút ạ: Cty em đăng ký sang tên đổi chủ cho 1 xe tải của cá nhân thành xe của CTy. nhưng lại ko có hợp đồng mua bán, ko mua hóa đơn của CQT. Vậy việc đăng ký sang tên đổi chủ (Giấy nộp thuế trước bạ và tiền đăng ký biển...) em có được hạch toán là chi phí hợp lý ko ạ?
 
hoangyenketoan

hoangyenketoan

Trung cấp
21/5/13
92
2
8
32
Hà Nội
Ðề: Không được ghi nhận Chi Phí hợp lý?

Mọi người cho em hỏi chút ạ: Cty em đăng ký sang tên đổi chủ cho 1 xe tải của cá nhân thành xe của CTy. nhưng lại ko có hợp đồng mua bán, ko mua hóa đơn của CQT. Vậy việc đăng ký sang tên đổi chủ (Giấy nộp thuế trước bạ và tiền đăng ký biển...) em có được hạch toán là chi phí hợp lý ko ạ?

Để mọi chi phí phát sinh như rước bạ và tiền đăng ký biển ... bạn nên hợp lí hồ sơ xe bạn nhé! ko có kho khăn gì đâu-> không cần có hóa đơn chỉ cần phải có hợp đồng mua bán giữa 1 bên và được công chứng -> có cchuuwngs từ thanh toán của cty bạn lập và phải có bảng kê hàng hóa mua vào không có hóa đơn (mẫu 01/TNDN) lưu lại tất cả hồ sơ ở cty bạn nhé -> khi đó mới gọi là tài sản của bên bạn và tất cả các chi phí phát sinh sau đó liên quan đến xe sẽ được hạch toán là chi ohí hợp lí nhé^^
 
Webketoan VNews - Bảng tin nghiệp vụ bằng video
PACE CFO - GIÁM ĐỐC TÀI CHÍNH
Học kế toán online cùng Webketoan

Xem nhiều