Giảm giá hàng tồn kho

• Thread starter hmt11906
  • Ngày gửi
H

hmt11906

Sơ cấp
21/1/10
26
4
3
36
Hà Nội
Mọi người ơi giúp mình với, công ty mình bị tồn kho rất nhiều do các năm trước xuất ít hóa đơn, giờ mình muốn làm giảm giá hàng tồn kho để xuất ra thì phải làm như thế nào? giảm bao nhiều % thì hợp lý?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Giảm giá thì liên quan gì xuất nhiều hay ít hóa đơn, còn số lượng thì sao?

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Ðề: Giảm giá hàng tồn kho

Nếu những năm trước xuất bán mà không xuất hóa đơn phải kiểm tra lại sổ sách TK 131, 511, 111 ko thì dễ bị phạt và truy thu thuế.
Để hạ giá hàng tồn kho ko phải dễ bình thường ra căn cứ hàng tồn lâu chưa bán được có nguy cơ giảm giá phải nghĩ đến lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho qua TK 159. Nếu hiện tại chứng minh được loại hàng đang tồn kho ở trên thị trường giá bị down thì lập tờ trình trình giám đốc duyệt hạ giá để bán, khi xuất hóa đơn theo giá đã trình, giá tồn kho giữ nguyên và kết quả hạch toán k/c giá vốn là lỗ.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Mọi người ơi giúp mình với, công ty mình bị tồn kho rất nhiều do các năm trước xuất ít hóa đơn, giờ mình muốn làm giảm giá hàng tồn kho để xuất ra thì phải làm như thế nào? giảm bao nhiều % thì hợp lý?

- Nếu kiểm kê thấy số lượng chênh giữa thực tế và sổ sách thì lập BB xử lý theo QĐ.
- Nếu số lượng đúng thì bạn không cần giảm giá nếu giá bán thấp hơn HT lỗ hay lập dự phòng giảm giá khi giá trị chênh lệch lớn.

H

hmt11906

Sơ cấp
21/1/10
26
4
3
36
Hà Nội

Công ty nhiều khi bán hàng không xuất hóa đơn nên trên sổ sách phần mềm thì vẫn tồn còn thực tế thì đã hết, giờ mình muốn xuất hết đống tồn kho trên sổ sách ra mà làm sao mà phải nộp ít tiền nhất.

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Công ty nhiều khi bán hàng không xuất hóa đơn nên trên sổ sách phần mềm thì vẫn tồn còn thực tế thì đã hết, giờ mình muốn xuất hết đống tồn kho trên sổ sách ra mà làm sao mà phải nộp ít tiền nhất.

Bạn nên xuất hóa đơn bán ra đi.
Nếu bạn chưa xuất só với thực tế còn chênh lệch quá cáo, thì hậu quả sẽ lớn nhiều đó.
Bạn có thể xem xét giá bán sao cho lãi hơn giá vốn ít thôi.Thì có thể giảm được phần nào của thuế GTGT rồi.
Còn về việc thanh lý, giảm giá, riêng mình thấy hơi rắc rồi, do phải xin phép các cơ quan khác.

H

hmt11906

Sơ cấp
21/1/10
26
4
3
36
Hà Nội

Thì mình cũng muốn xuất ra với lãi thấp thôi, nhưng số trên sổ sách quá lớn mà sếp ko muốn nộp nhiều.

H

HOACATLA

Trung cấp
4/11/09
63
0
6
38
thủ đức

Bây giờ bạn cân đối di
Hàng tháng bạn xuất en kẻ 1-2 hóa dơn, xuất dần ra cho dến cuối năm là hết
có thể xuất bằng giá vốn - khi CQ thuế quyết toán có thể giải trình là hàng ko ban dược, danh phai ban gia goc de thu hoi von
nhu the ban se ko Phat sinh CP thue TNDN, con thue GTGT thuc te no la khoan phai thu- phai nop cho nha nuoc, chu co phai cua Cty ban dau ma xep ban lai ko muon nop
Ngay truoc nhap hàng, ban duoc khau tru khoan nay, gio xuat ra thi xem nhu tra lai khoan thue GTGT nay, no ko phai thuoc quyen thu nhap cua cty ban thi phai nop thoi chu. Bạn phải giải trình cho Xep ro ve thue GTGT la gi de xep hieu ban chat cua thue GTGT
co nhieu ong xep hieu sai ve GTGT do.
con cach lap du phong thi lai rac roi cho ke toan minh: neu theo cách này
Ban thu xin báo gia mua vao cua mat hang nay, cua cty ngay truoc ban mua i, neu gia nhap vao thap hon gia ngay xua ban mua, ban lap ho so du phong cho chenh lech do thoi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA