Không đóng BH cho NLĐ có được tính vào chi phí hợp lý không?

  • Thread starter khanhhoang
  • Ngày gửi
K

khanhhoang

Sơ cấp
13/1/09
3
0
1
Hà Nội
Chào các anh chị, em mới đi làm ở công ty về DV bảo vệ mà bên em chỉ có lương là CP chính thôi ạ. Em thấy hiện tại bên em có 35 nhân viên chính thức nhưng mới nộp bảo hiểm cho 15 nhân viên, số còn lại không nộp vì người lao động có đơn xin không nộp BH và trên HĐLĐ ghi rõ nếu không nộp BH thì công ty không chi trả thêm số tiền phải đóng bảo hiểm. Em muốn hỏi như vậy có được không ạ? Hay phải chi trả thêm phần lương đóng BH (22%) cho người lao động và CP này htoan thẳng vào TK 421? Bên em còn có cả lao động lớn tuổi nữa (từ 35-55t ) vậy những lao động này có phải trả thêm tiền BH không? Vì trong số đó có người đã đóng BHXH ở nơi khác hoặc có sổ hưu rồi. Bên em cũng chưa quyết toán thuế lần nào, nên em không biết liệu khi xuống quyết toán những chi phí tiền lương này có được tính là chi phí hợp lý không? Em mới vào làm nên nhiều cái còn chưa rõ mong các anh chị chỉ bảo giúp em. Em cảm ơn các anh chị ạ!
 
N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,276
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Có vụ làm đơn không đóng bh à? Để về ngâm cứu vụ nài

Sao nghe nó BHXH là "bắt buộc" nhỉ


Trả lời!
(31.8.2010 22:16)
Theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội, tại điều 16, ”Người lao động có trách nhiệm đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của Luật này “; Tại điều 18 :” Người sử dụng lao động có các trách nhiệm đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 92 và hằng tháng trích từ lương, tiền công của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 91 của Luật này để đóng cùng một lúc vào quỹ bảo hiểm xã hội “.
Đơn xin không đóng BHXH bắt buộc của người lao động là không hợp pháp.(không thể xin vi phạm pháp luật được). Đơn vị sử dụng lao động có quyền từ chối thực hiện những yêu cầu không đúng quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội theo điều 17, Luật BHXH
Như vậy, doanh nghiệp sử dụng lao động phải có trách nhiệm tuân thủ luật pháp, không thể đồng tình với hành vi sai trái của người lao động được.
 
T

thutrangtran1190

Sơ cấp
14/12/10
6
1
0
29
Ha Noi
Ðề: Không đóng BH cho NLĐ có được tính vào chi phí hợp lý không?

Em cũng đang mơ hồ về cài này, không bít hợp đồng lao động cho Thuế và bảo hiểm có bắt buộc phải giống nhau ko, công ty e cũng chưa đóng bảo hiểm cho nhân viên không biết có bị phạt gì ko, mà đều là lao động làm trên nửa năm rồi

Em cũng đang mơ hồ về cài này, không bít hợp đồng lao động cho Thuế và bảo hiểm có bắt buộc phải giống nhau ko, công ty e cũng chưa đóng bảo hiểm cho nhân viên không biết có bị Thuế hỏi gì ko, mà đều là lao động làm trên nửa năm rồi, giờ bên em mới chuẩn bị đóng bh
 
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
259
83
33
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Không đóng BH cho NLĐ có được tính vào chi phí hợp lý không?

Theo mình không đóng BHXH đúng qui định thì sẽ bị BHXH phạt (khoản phạt này ko dc tính thuế TNDN), còn chi phí tiền lương thì vẫn hợp lý, trong TT78 không thấy có đoạn nào loại trừ chi phí này.
 
T

thutrangtran1190

Sơ cấp
14/12/10
6
1
0
29
Ha Noi
Ðề: Không đóng BH cho NLĐ có được tính vào chi phí hợp lý không?

@amtich oi. bên bạn làm hợp đồng lao động giữa thuế với bảo hiểm co giống nhau ko
 
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
259
83
33
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Không đóng BH cho NLĐ có được tính vào chi phí hợp lý không?

@amtich oi. bên bạn làm hợp đồng lao động giữa thuế với bảo hiểm co giống nhau ko
Các công ty bên mình đều chỉ ký 1 HĐ với người lao động và đóng BHXH đầy đủ, :)

Mình mới tìm được CV 3883 ngày 18/11/2013 của Tổng Cục Thuế, theo đó trường hợp không đóng BHXH thì chi phí tiền lương vẫn hợp lý nếu có đầy đủ chứng từ theo qui định, còn việc nộp phạt là do BHXH quản lý. CV này trích dẫn theo TT123, tuy nhiên TT78 thay thế TT123 cũng không thay đổi gì nhiều ở phần chi phí tiền lương này, do vậy vẫn áp dụng được.
Bạn tham khảo công văn theo file đính kèm nhé.
 

Đính kèm

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,276
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Re: Ðề: Không đóng BH cho NLĐ có được tính vào chi phí hợp lý không?

Đúng là nếu không đóng BH thì phải làm đơn xác nhận là không đóng BH. Vì có thế họ đóng ở nơi khác rùi, ko muốn chuyển, mình phải làm đơn cho họ ký để sau có chuyện gì họ không kiện đc
Đóng chỗ khác rồi thì nói làm gì cho mệt.
 
K

khanhhoang

Sơ cấp
13/1/09
3
0
1
Hà Nội
Ðề: Không đóng BH cho NLĐ có được tính vào chi phí hợp lý không?

@ amtich ơi, Mình mới sang bên này làm nên chưa nắm rõ lắm, cho mình hỏi thêm là n.ếu trên HĐLĐ mình ghi rõ là NLĐ không tham gia BHXH thì công ty cũng không chi trả thêm tiền BH (22%) thì có được không? Mình thấy các năm trước vẫn chi trả phần chênh lệch này cho NLĐ để họ tham gia bảo hiểm tự nguyện. Và chi phí của phần chênh lệch này được hạch toán vào TK421.
 
T

thutrangtran1190

Sơ cấp
14/12/10
6
1
0
29
Ha Noi
Ðề: Không đóng BH cho NLĐ có được tính vào chi phí hợp lý không?

Cám ơn anh @amtich nhiu nha
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều

TEXT LINK