Thuế TNDN tạm tính theo phương pháp tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu

• Thread starter VanLyDocHanh107
  • Ngày gửi
VanLyDocHanh107

VanLyDocHanh107

Cao cấp
9/11/10
200
16
18
13
Lê Chân
Công ty em là công ty có doanh thu < tỷ, khai thuế TNDN theo phương pháp tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu, em mới vào làm cho công ty nên không biết, mong anh chị giúp em khai thuế theo tờ khai 01B/TNDN theo thông tư 78/2014 . Em đọc thông tư 78/2014 mà chưa hiểu lắm

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Thuế TNDN tạm tính theo phương pháp tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu

Sao mình đọc TT78 không thấy tờ khai 01B/TNDN nhỉ, chắc bạn nhầm với TT156 về quản lý thuế rồi.

VanLyDocHanh107

VanLyDocHanh107

Cao cấp
9/11/10
200
16
18
13
Lê Chân
Ðề: Thuế TNDN tạm tính theo phương pháp tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu

Sao mình đọc TT78 không thấy tờ khai 01B/TNDN nhỉ, chắc bạn nhầm với TT156 về quản lý thuế rồi.
Hi, mẫu khai thuế TNDN theo Tt156,
Bạn có biết khai thuế theo mẫu 01B/TNDN thì bảo mình với
Tại thông tư 78, khoản 5, điều 3 có cái ví dụ mình không hiểu cho lắm, nếu áp vào mẫu 01B/TNDN thì điền VD đó như thế nào?
.5. Đơn vị sự nghiệp, tổ chức khác không phải là doanh nghiệp thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật Việt Nam, doanh nghiệp nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp trực tiếp có hoạt động kinh doanh hàng hoá, dịch vụ có thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp mà các đơn vị này xác định được doanh thu nhưng không xác định được chi phí, thu nhập của hoạt động kinh doanh thì kê khai nộp thuế thu nhập doanh nghiệp tính theo tỷ lệ % trên doanh thu bán hàng hoá, dịch vụ, cụ thể như sau:
+ Đối với dịch vụ (bao gồm cả lãi tiền gửi, lãi tiền cho vay): 5%.
Riêng hoạt động giáo dục, y tế, biểu diễn nghệ thuật: 2%.
+ Đổi với kinh doanh hàng hoá: 1%.
+ Đối với hoạt động khác: 2%.
Ví du 3: Đơn vị sự nghiệp A có phát sinh hoạt động cho thuê nhà, doanh thu cho thuê nhà một (01) năm là 100 triệu đồng, đơn vị không xác định được chi phí, thu nhập của hoạt động cho thuê nhà nêu trên do vậy đơn vị lựa chọn kê khai nộp thuế thu nhập doanh nghiệp tính theo tỷ lệ % trên doanh thu bán hàng hoá, dịch vụ như sau:
Số thuế TNDN phải nộp = 100.000.000 đồng X 5% = 5.000.000 đồng.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA