Sao lại ko đưa ra luôn mẫu bc THSDHĐ theo tháng nhỉ?

  • Thread starter quynhhuong0291
  • Ngày gửi
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Theo Điều 27, TT 39/2014/TT-BTC có hiệu lực 01/06/2014, DN mới thành lập (dưới 12 tháng) làm BCTHSD Hóa Đơn theo Tháng (ko phải báo cáo Quý) mà trên HTKK 3,2,3 không hề có mẫu báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng, vậy kế tóan biết sd mẫu nào bây giờ ?????
Chẳng lẻ làm theo mẫu 3.9. Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn của PL3 của TT64/2013/TT-BCTC rồi đem nộp ah ?,
Lại thêm một trường hợp đánh đố kế tóan nữa rùi, nãn tòan tập.
 
Sửa lần cuối:
tiensivolam

tiensivolam

Thành viên thân thiết
16/4/09
41
40
18
Tây Ninh
Ðề: Sao lại ko đưa ra luôn mẫu bc THSDHĐ theo tháng nhỉ?

Làm theo mẫu ban hành trong Phụ lục ban hành kèm TT 39/2014/TT-BTC đi bạn. Sửa lại quý thành tháng nhé. Với TT, đừng hỏi vì sao.
Theo phụ lục, cũng không còn thấy mẫu BC/26AC nữa, BCTHSH HD giờ là không có số mẫu tờ khai.
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Sao lại ko đưa ra luôn mẫu bc THSDHĐ theo tháng nhỉ?

Làm theo mẫu ban hành trong Phụ lục ban hành kèm TT 39/2014/TT-BTC đi bạn. Sửa lại quý thành tháng nhé. Với TT, đừng hỏi vì sao.
Theo phụ lục, cũng không còn thấy mẫu BC/26AC nữa, BCTHSH HD giờ là không có số mẫu tờ khai.
Nếu ko có mẫu mới thì cũng hướng dẫn cách sd mẫu nào đó để kế tóan thực hiện, cứ làm luật thuế kiểu này ko ngốc đầu lên nổi đâu mấy ông ah.
 
K

ketoanthienung

User đã bị cấm truy cập
27/8/13
0
0
1
32
hà nội
Ðề: Sao lại ko đưa ra luôn mẫu bc THSDHĐ theo tháng nhỉ?

Hiện tại trên phần mềm HTKK chưa có chức năng lập báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng. Nên các bạn phải làm trực tuyến qua mạng hoặc trực tiếp theo mẫu (theo TT 39). Chi tiết các bạn có thể xem thêm tại đây: Cách lập báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng
 
S

sabi

Sơ cấp
10/9/13
44
0
6
Hà Nội
Ðề: Sao lại ko đưa ra luôn mẫu bc THSDHĐ theo tháng nhỉ?

Công ty e thành lập 6/5/2013 tính đến 1/6/2014 là hơn 1 năm. Trước đó e luôn nộp báo cáo tình hình SDHĐ theo cả tháng và quý. Vậy theo thôgn tư 39 e có phải tiếp tục nộp BCTHSD HĐ theo tháng ko. hm trc nên gặp bộ phận 1 cửa họ nói là nêú dang nọp như thế thì nộp hết năm đi? Anh chị cho e ý kiến vs ah?
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Sao lại ko đưa ra luôn mẫu bc THSDHĐ theo tháng nhỉ?

Công ty e thành lập 6/5/2013 tính đến 1/6/2014 là hơn 1 năm. Trước đó e luôn nộp báo cáo tình hình SDHĐ theo cả tháng và quý. Vậy theo thôgn tư 39 e có phải tiếp tục nộp BCTHSD HĐ theo tháng ko. hm trc nên gặp bộ phận 1 cửa họ nói là nêú dang nọp như thế thì nộp hết năm đi? Anh chị cho e ý kiến vs ah?
_ Thứ nhất mình nhấn mạnh đến bạn
Theo Điều 27, TT 39/2014/TT-BTC có hiệu lực từ ngày 01/06/2014, đối với DN mới thành lập (dưới 12 tháng) chỉ phải làm BCTHSD hóa đơn theo tháng ,ko phải nộp báo cáo theo Quý, có nghĩa là bạn chỉ nộp 1 loại mà thôi theo tháng hay theo quý
........
Điều 27. Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

Hàng quý, tổ chức, hộ, cá nhân bán hàng hóa, dịch vụ (trừ đối tượng được cơ quan thuế cấp hóa đơn) có trách nhiệm nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp, kể cả trường hợp trong kỳ không sử dụng hóa đơn. Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn Quý I nộp chậm nhất là ngày 30/4; quý II nộp chậm nhất là ngày 30/7, quý III nộp chậm nhất là ngày 30/10 và quý IV nộp chậm nhất là ngày 30/01 của năm sau (mẫu số 3.9 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này). Trường hợp trong kỳ không sử dụng hóa đơn, tại Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn ghi số lượng hóa đơn sử dụng bằng không (=0)

Riêng doanh nghiệp mới thành lập, doanh nghiệp sử dụng hóa đơn tự in, đặt in có hành vi vi phạm không được sử dụng hóa đơn tự in, đặt in, doanh nghiệp thuộc loại rủi ro cao về thuế thuộc diện mua hóa đơn của cơ quan thuế theo hướng dẫn tại Điều 11 Thông tư này thực hiện nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng.

_ Thứ hai là DN bạn đã hoạt động trên 12 tháng
..........

Thời hạn nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng chậm nhất là ngày 20 của tháng tiếp theo. Việc nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng được thực hiện trong thời gian 12 tháng kể từ ngày thành lập hoặc kể từ ngày chuyển sang diện mua hóa đơn của cơ quan thuế. Hết thời hạn trên, cơ quan thuế kiểm tra việc báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn và tình hình kê khai, nộp thuế để thông báo doanh nghiệp chuyển sang Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo quý. Trường hợp chưa có thông báo của cơ quan thuế, doanh nghiệp tiếp tục báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng.
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều

TEXT LINK