Vé máy bay không có tên công ty có được kê khai không ?

• Thread starter htlinh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
htlinh

htlinh

Trung cấp
3/1/07
70
0
6
hà nội
Các bạn cho mình hỏi trường của mình với, mình mua vé máy bay cho nhân viên đi công tác, nhưng mình không nhận được hóa đơn và phiếu thu khi mua vé như các bạn nói, như vậy mình phải kê khai vé máy bay đó vào chi phí như thế nào, trên vé máy bay có ghi các khoản : giá cước(1.233.000đ), Thuế/lệ phí(30.000), thuế/ lệ phí(62000), mình không biết hạch toán thế nào.

Trên vé máy bay chỉ có thông tin của hành khách( tên người tham gia chuyến bay) chứ không có tên của công ty, địa chỉ , mã số thuế, vậy mình có được tính vào chi phí không?

Nếu không được kê khai tính vào Cp thì các bạn giúp mình biết cách hợp lý hóa chi phí này với, mình có hỏi cán bộ thuế về vấn đề này thì họ bảo vé máy bay không có tên công ty thì không được tính vào chi phí hợp lý, muốn tính vào CP thì phải làm một số giấy tờ để giải thích và có xác nhận của giám đốc, ai đã có kinh nghiệm về vấn đề này thì giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
I

italyh2h

Guest
18/4/06
26
0
1
h2h
htlinh nói:
Nếu không được kê khai tính vào Cp thì các bạn giúp mình biết cách hợp lý hóa chi phí này với, mình có hỏi cán bộ thuế về vấn đề này thì họ bảo vé máy bay không có tên công ty thì không được tính vào chi phí hợp lý, muốn tính vào CP thì phải làm một số giấy tờ để giải thích và có xác nhận của giám đốc, ai đã có kinh nghiệm về vấn đề này thì giúp mình với.

Theo mình thì toàn bộ số tiền ghi trên vé bạn đưa thẳng vào chi phí, không khấu trừ thuế nữa.
Còn việc làm thêm một số giấy tờ để giải thích cho chiếc vé công tác này thì theo mình làm thêm quyết định cử đi công tác ( có xác nhận của giám đốc ) và nếu có xác nhận tại nơi đến làm việc thì càng chặt chẽ.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Thường thì khi người đc củ đi Ctác có giấy đi đường và giấy thanh toán công tác phí cùng thanh toán chi phí trên lo trình đường đi. Bạn cú kẹp vé máy bay cùng chúng tù đó thanh toán trên 1 bô chúng tù thì vẫn đc khai thuế bình thường. Ơ Đây bạn thanh toán chi phí :1.233.000đ + 30.000. Còn VAT 62.000d.Mình vẫn thanh toán thế đấy.Yên tâm nhé

htlinh

htlinh

Trung cấp
3/1/07
70
0
6
hà nội
Cảm ơn italyh2h và Bong05 nhiều nhiều.

A

aogiac4551

Trung cấp
1/2/07
130
1
18
TP.HCM
vé máy bay phải ghi tên công ty xong mở ngoặc ghi tên người đi chuyến bay đó mới được khấu từ bạn ơi. ko có tên công ty sau này Quyết toán ngoài việc bị loại ra khỏi chi phí còn bị phạt 2,5 lần thuế vì bạn kê khai làm tgia3m số thuế phải nộp đấy. đừng tham vài chục ngàn thuế GTGT và vài triệu thuế TNDN kê vào chi phí mà bị phạt oan uổng bạn nhé. mất cả chầu nhậu đấu hihi kekekee

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
54
Rừng Tây Nguyên
Bởi:aogiac4551
vé máy bay phải ghi tên công ty xong mở ngoặc ghi tên người đi chuyến bay đó mới được khấu trừ bạn ơi
Lần đầu tiên tớ nghe nói như thế này, bạn có thể giải thích rõ hơn vì sao lại là thế?

A

aogiac4551

Trung cấp
1/2/07
130
1
18
TP.HCM
thì bạn thử không ghi tên Công ty, chỉ ghi tên người đi máy bay xem có được chấp nhận la chi phí không thì biết.
Tất cả chi phí đều phải liên quan đến hoạt động kinh doanh của công ty, nếu bạn cố tình hợp thức hóa cho một tờ hóa đơn nào đó thành chi phí của công ty mình chắc là bạn hơi bị siêu đó.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Khi đi ctác = máy bay thì người đi ctác đã có giấy đi đường và mọi chi phí, lọ trình đi thể hiện trên bọ chúng tù thế là đc chấp nhận thanh toán và đc khấub trù vô tu. Trên vé máy bay làm sao ghi đc tên Cty chỉ ghi đc tên Cty trên Phiếu thu của hãng bay thôi chú. Mình vẫn làm và vẫn khấu trù và luôn đc chấp nhận.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA