Tính lương nghỉ phép

• Thread starter Lê Hương Thảo
  • Ngày gửi
Lê Hương Thảo

Lê Hương Thảo

Guest
22/1/07
97
0
0
Tuyệt tình cốc
Theo quy định thì CB CNV cứ làm được 01 năm là được tính 12 ngày phép, nhưng cty mình lại hạch toán phép như sau : Từ khi CN bắt đầu vào làm thì được tính phép 1ngày/tháng tương đương 12ngày/12 tháng. Mình không hiểu là tính phép sau một năm hay bắt đầu từ ngày vào. Xin cảm ơn các bạn cho ý kiến:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tran Nhan

Trung cấp
4/12/06
86
0
6
48
Huế -HCM
Lúc mình làm ở Cty nhà nước thì P.TCHC tính phép theo năm: nghĩa là nếu bạn vào giữa năm thì năm đó không có phép. Ngày đó năm sau bạn mới được tính phép.
Bây giờ mình làm ở cty TNHH thì tính phép theo ngày: khi bắt đầu vào làm thì được tính phép 1ngày/tháng tương đương 12ngày/12 năm.
Theo mình thì tùy quy chế của mỗi công ty mà tính theo cách nào.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Tiền phép năm nếu theo luật lđ thì phải làm đủ 12 tháng tại 1 DN moi dc nghỉ phép đấy. Còn DN LD thì 11 tháng là đã đc nghỉ phép ròi. Đối với DNNN thì dc nghỉ tối thiểu 12 ngày còn DN LD đc nghỉ tối thiểu 18 ngày/ năm đấy.

N

nguyenhuong3289

Sơ cấp
Theo quy định thì người lao động sẽ được nghỉ phép là 12 ngày/1nam. Đối với những trường hợp làm việc chưa đủ 12 tháng thì số ngày nghỉ sẽ được tính tương ứng với thời gian làm việc. Điều 11, Nghị định 195/CP ngày 31-12-1994 hướng dẫn cách tính số ngày phép này như sau: Lấy số ngày nghỉ hằng năm, chia cho 12 tháng (không lấy số thập phân) nhân với số tháng làm việc thực tế trong năm để tính thành số ngày được nghỉ hằng năm có lương. :two:

Sửa lần cuối:
T

thuyquang

Guest
23/11/07
5
0
1
42
Tĩnh gia, Thanh hóa
công ty mình là công ty TNHH của Đài Loan nhưng lại tính phép Bắt đầu ký HDLD chính thức nhưng được nghĩ phép thì tính từ khi hết năm thứ nhất. Ví Dụ: mình ký HDLD tháng 2 năm 2006 thì đến tháng 2 năm 2007 mới bắt đầu được nghĩ phép.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA