Để số âm trên TK 333, đúng hay sai?

• Thread starter nguyentrang07
  • Ngày gửi
N

nguyentrang07

Guest
Các anh chị ơi giúp em với!
Ở công ty em thường số thuế đầu vào lớn hơn số thuế đầu ra. Nhưng cuối mỗi tháng kế toán làm bút toán kết chuyển toàn bộ số thuế GTGT đầu vào sang thuế phải nộp. (N333/C133) và để số âm trên 333.
Nhưng theo em được biết thì nếu thuế GTGT đầu vào được khấu trừ lớn hơn thuế GTGT phải nộp thì kết chuyển đúng bằng số phải nộp.
Vậy anh chị cho em hỏi để số âm trên 333 như vậy có đúng không? TK 133 ở cty em không có số dư. Bây giờ làm thế nào. Em cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lê Hương Thảo

Lê Hương Thảo

Guest
22/1/07
97
0
0
Tuyệt tình cốc
nguyentrang07 nói:
Các anh chị ơi giúp em với!
Ở công ty em thường số thuế đầu vào lớn hơn số thuế đầu ra. Nhưng cuối mỗi tháng kế toán làm bút toán kết chuyển toàn bộ số thuế GTGT đầu vào sang thuế phải nộp. (N333/C133) và để số âm trên 333.
Nhưng theo em được biết thì nếu thuế GTGT đầu vào được khấu trừ lớn hơn thuế GTGT phải nộp thì kết chuyển đúng bằng số phải nộp.
Vậy anh chị cho em hỏi để số âm trên 333 như vậy có đúng không? TK 133 ở cty em không có số dư. Bây giờ làm thế nào. Em cảm ơn nhiều.
Thường thì số thuế đầu vào > đầu ra thì doanh nghiệp thực hiện việc khấu trừ thuế, nếu ko hết chuyển sang tháng sau nghĩa là dư nợ 133 và số dư có trên TK 333 là ko còn.
Trường hợp TK 333 có dư nợ là phản ánh số thuế đã nộp > số phải nộp vào ngân sách nhà nước, Nhưng thực tế cty bạn được khấu trừ thuế và ko phải nộp thuế. Do vậy việc hạch toán số dư trên TK 333 để âm là sai.

N

nguyentrang07

Guest
Trên tờ khai thuế GTGT của Công ty em mục "Thuế GTGT còn được khấu trừ chuyển sang kỳ sau" là số âm. Trên báo cáo tài chính năm 2005 "Thuế và các khoản phải nộp nhà nước" là số âm. Vậy bây giờ phải làm thế nào. Em làm báo báo năm 2006 thì hạch toán như thế nào phần thuế.

D

duong thi my

Guest
10/1/07
119
0
0
Nơi ấy bình yên
bạn nghĩ đúng rồi đó
vd: TK133:10tr, TK 3331: 5tr
Khi cuối tháng k/c
N3331/133: 5tr
vậy TK 3331 sẽ triệt tiêu hết chỉ còn dư TK133:5tr và nó cũng chính là số thuế GTGT còn được khấu trừ chuyển sang kỳ sau. chứ sao số liệu ở chỉ tiêu đó lại âm được. Như vậy là TK 133,3331 của em là sai rồi, em phải làm TK điếu chỉnh thuế GTGT vào cuối năm chứ?

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
- T.K 133 & 333 ko có số dư "âm", mà chỉ có sdư NỢ hay sdư CÓ mà thôi.
- Dư Nợ 133 là số thuế còn được Ktrừ cho kỳ sau. ok

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA