Đóng BHXH thế nào để được hưởng chế độ thai sản lợi nhất?

• Thread starter candy7sac
  • Ngày gửi
C

candy7sac

Sơ cấp
22/2/10
7
0
1
34
HN
Chào cả nhà.
Mình muốn đóng BHXH để hưởng chế độ thai sản, dự tính 8 tháng nữa sinh. Mình đã đóng BH được 1 năm 3 tháng và ngừng đóng từ tháng 8.2013 đến nay. Công ty mình hiện đóng BH ở mức thấp nhất (2.890.000 đ). Mình có đề nghị được tăng mức đóng lên 5tr và sau khi đi làm lại 1 thời gian thì sẽ báo giảm (phần chênh lệch do mình chịu). Sếp mình k đồng ý và giải thích rằng muốn đóng 5tr thì phải làm bảng lương lên 5tr (lương mình chưa được 5tr) rồi cộng với các khoản phụ cấp, lương kinh doanh thì lương mình sẽ đội lên rất nhiều =>> thuế soi.
Mình giải thích là lương mình vẫn giữ thế còn phần chênh lệch BHXH thì loại ra khỏi chi phí hợp lý là được nhưng sếp kêu k khớp =>> BH kiểm tra . Mình giải thích công ty có vài người , không nợ BH thì BH k ktra đâu nhưng sếp cứ khăng khăng là ai bảo thế :wall:
Mình đề nghị làm hợp đồng cho mình mức lương khoán là 5tr (=>> bảng lương lên 5tr). Sếp kêu các HĐ khác k làm thế =>> k được
Cả nhà tư vấn cho mình các cách trên có được không vậy? Có cách nào nữa không? Mình thấy nhiều công ty mình biết cũng dùng cách tăng lương BH rồi sau đó báo giảm có làm sao đâu mà vào sếp mình khó thế :026: giải thích cho sếp tnao bây giờ cả nhà

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hitojanai

Sơ cấp
13/3/14
19
3
3
ha noi
Ðề: Đóng BHXH thế nào để được hưởng chế độ thai sản lợi nhất?

Quỹ BHXH bây h đang cạn kiệt nên các bác bên BHXH làm chặt hơn nhiều.. khi bạn nâng mức đóng BHXH để hưởng BHTS xong rồi giảm mức đóng xuống thì BH sẽ soi các công ty như vậy...nếu cty có 1, 2 TH thì ko sao nhưng nếu sếp bạn đồng ý thì các NV nữ khác cũng vậy--->khả năng BH sẽ soi và thanh tra, lúc ấy thì phiền....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA