Gom lương hai tháng mới trả để tính thuế thu nhập cá nhân

• Thread starter buiquyvt
  • Ngày gửi
B

buiquyvt

Guest
10/7/14
2
0
0
Vietnam
Chào mọi người !
Tôi có một vấn đề về thuế thu nhập cá nhân khi đi công tác, mong moi người giải đáp giúp .
Tôi làm cho công ty nước ngoài có trụ sở tại việt nam , do mở thị trường mới ở nước khác nên tôi phải đi sang nước này để hỗ trợ. Trong quá trình đi công tác 2 tháng, ngoài mức lương như ở việt nam tôi vẫn nhận, thì tôi còn 1 phần khác gọi là phụ cấp công tác. Số tiền phụ cấp này sẽ được trả về việt nam qua lương. Vậy nhưng khi trả lương cho tôi, Nhân sự công ty chỉ tính lương ở Việt nam từng tháng đề thanh toán, còn tiền trợ cấp thì không tính từng tháng. Mà đến tháng thứ 2 sau khi hoàn thành công tác về nước thì Nhân sự lại tính tổng phụ cấp 2 tháng vào lương tháng này. Lúc này số tiền trả cho tôi mức lương là 50 - 60 triệu. Với mức tiền này, số tiền tôi phải đóng thuế là hơn 10 triệu. Vậy nhân sự công ty tôi làm như vậy là đúng hay sai ? Và Quy định thì sẽ tính tiền trợ cấp này trả cho tôi hàng tháng như thế nào ? Tính thuê ra sao ?
Vấn đề nữa là : Tôi đang phải nuôi 2 em ăn học đại học, mỗi tháng khoảng 6 triệu đồng cho hai người, ba mẹ tôi vẫn lao động bình thường, vậy tôi có được giảm trừ gia cảnh trong trường hợp này không ?
Chân thành cảm ơn mọi người !
Mong sẽ nhận được phản hồi sớm !

Khóa học Quản trị dòng tiền
Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM
Ðề: Gom lương hai tháng mới trả để tính thuế thu nhập cá nhân

Chào mọi người !
Tôi có một vấn đề về thuế thu nhập cá nhân khi đi công tác, mong moi người giải đáp giúp .
Tôi làm cho công ty nước ngoài có trụ sở tại việt nam , do mở thị trường mới ở nước khác nên tôi phải đi sang nước này để hỗ trợ. Trong quá trình đi công tác 2 tháng, ngoài mức lương như ở việt nam tôi vẫn nhận, thì tôi còn 1 phần khác gọi là phụ cấp công tác. Số tiền phụ cấp này sẽ được trả về việt nam qua lương. Vậy nhưng khi trả lương cho tôi, Nhân sự công ty chỉ tính lương ở Việt nam từng tháng đề thanh toán, còn tiền trợ cấp thì không tính từng tháng. Mà đến tháng thứ 2 sau khi hoàn thành công tác về nước thì Nhân sự lại tính tổng phụ cấp 2 tháng vào lương tháng này. Lúc này số tiền trả cho tôi mức lương là 50 - 60 triệu. Với mức tiền này, số tiền tôi phải đóng thuế là hơn 10 triệu. Vậy nhân sự công ty tôi làm như vậy là đúng hay sai ? Và Quy định thì sẽ tính tiền trợ cấp này trả cho tôi hàng tháng như thế nào ? Tính thuê ra sao ?
Vấn đề nữa là : Tôi đang phải nuôi 2 em ăn học đại học, mỗi tháng khoảng 6 triệu đồng cho hai người, ba mẹ tôi vẫn lao động bình thường, vậy tôi có được giảm trừ gia cảnh trong trường hợp này không ?

Để cho rõ thêm thì bạn cho biết thêm 1 số nội dung sau:
- Bạn ký hợp đồng lao động với Công ty là hợp đồng thời vụ hay hợp đồng dài hạn.
- 2 em học đại học: là con bạn hay em ruột (nếu là con thì vợ bạn đã đăng ký giảm trừ chưa?, nếu là em ruột thì ba hoặc mẹ bạn đã đăng ký giảm trừ chưa?)

Bạn bổ sung thêm 2 dữ liệu này thì tôi mới trả lời được.

B

buiquyvt

Guest
10/7/14
2
0
0
Vietnam

Cảm ơn anh đã giúp đỡ .
-Tôi ký hợp đồng với công ty là hợp đồng đầu tiên, thời hạn 1 năm. Hợp đồng đã qua được 8 tháng.
-2 em đang học là em ruột của tôi, ba mẹ tôi làm nông nghiệp nên không có đóng thuế, và thu nhập cũng chưa tới mức đóng thuê. Vậy nên họ chưa được giảm trừ gia cảnh .
Mong anh hồi âm sớm !
Cảm ơn anh !

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Chào mọi người !

Theo mình, cách làm của nhân sự bên bạn không có vấn đề gì. Hoàn toàn phù hợp với các luật hiện hành về thuế TNCN.
1. Về vấn đề phụ cấp 2 tháng mới thanh toán 1 lần, phát sinh thuế TNCN tháng đó cao:
Bạn nên hiểu, việc khấu trừ thuế TNCN tại thời điểm chi trả thu nhập hoàn toàn là tạm thời khấu trừ để đóng thuế TNCN cho cơ quan thuế. Thuế TNCN được trích tại thời điểm chi trả (ví dụ, công ty khó khăn, cả năm thanh toán lương gộp 12 tháng 1 lần, thì cũng sẽ tính thuế TNCN trên tổng số tiền thanh toán tại thời điểm đó.
Hàng năm nhân sự/các cá nhân có thu nhập cá nhân sẽ phải làm quyết toán thuế TNCN cho công ty/cá nhân nếu có thu nhập hai nơi, lúc đó mới tính lại thu nhập tổng trong năm của bạn là bao nhiêu? Thuế TNCN trung bình của cả năm là bao nhiêu? Sau đó bù trừ với số tiền thuế TNCN đã khấu trừ hàng tháng, để tính ra phải nộp thêm thuế, hay được hoàn thuế.
Bạn có thể đề xuất với nhân sự, đề nghị chia phụ cấp theo từng tháng để trả cùng tiền lương (cái này cũng tuỳ thuộc vào quyết định áp dụng phụ cấp công tác cho bạn ghi thanh toán như thế nào để nhân sự có thể thay đổi - nếu áp dụng thanh toán 1 lần sau khi hoàn thành công tác thì nhân sự cũng sẽ không thay đổi được).

2. Vấn đề đăng ký người phụ thuộc để giảm trừ gia cảnh:
- Nếu bố mẹ bạn đang trong độ tuổi lao động, thì không thuộc đối tượng giảm trừ gia cảnh (trừ một số trường hợp mất khả năng lao động có giấy xác nhận của các cơ quan có thẩm quyền).
- Nếu bố mẹ bạn ngoài độ tuổi lao động, thu nhập trung bình mỗi người hàng tháng dưới 1 triệu đồng, thì bạn làm thủ tục đăng ký giảm trừ gia cảnh được.
- Các em của bạn đang trong độ tuổi đi học: Do bố mẹ bạn vẫn còn, nên các em của bạn không thuộc đối tượng phụ thuộc của bạn (theo luật nhé, mặc dù thực tế thì bạn đang nuôi dưỡng).
Nếu trường hợp bố mẹ bạn làm nông nghiệp, tuổi cao ngoài độ tuổi lao động, gia cảnh khó khăn, thì bạn phải làm đơn xin xác nhận của địa phương, sau đó đăng ký với cơ quan thuế để xem xét (nhưng theo mình thì khả năng thành công không cao).