Mình nhận được môọ hoá đơn đã kê khai thuế nhưng sau sáu tháng nhà cung cấp báo là hoá đơn đó xuất r

• Thread starter phuong2
  • Ngày gửi
P

phuong2

Guest
30/10/08
1
0
1
46
Hà nội
Chào cả nhà! mong ả nhà tư vấn gấp cho trường hợp của mình.
Ngày 2/12/2013 mình nhận được hoá đơn của nhà cung cấp trị giá 320 triệu, mình đã kê khai thuế đâù vào và xuất đầu ra ghi nhận doanh thu, Làm báo cáo tài chính. Tới nay, khi đối chiếu chốt công nợ nhà cung cấp báo lại cho mình là hoá đơn đó không hợp lệ vì họ xuất ra 3 liên không giống nhau vì viết cho mình khi đó để lấy hoá đơn đi đường và muốn xin lại hoá đơn đó ( nay đã là tháng 6. 2014 rùi) và nói là sẽ làm cho bên mình một hợp đồng ký gửi hàng hoá, 6 tháng chốt công nợ rồi xuất hoá đơn môt lần. Nếu như mình trả lại hoá đơn cho họ thì mình bán hàng khống và sẽ bị phạt. Còn nếu không, mình vẫn để dùng hoá đơn đó thì có đc chấp nhận không? Mongmọi người giúp mình phân tích và đưa ra giải pháp tối ưu với. Thanks cả nhà.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Ðề: Mình nhận được môọ hoá đơn đã kê khai thuế nhưng sau sáu tháng nhà cung cấp báo là hoá đơn đó xuất ra 3 liên không giống nhau.

- Yêu cầu bên bán có công văn nêu rõ lý do, kèm bả chụp liên 1 và liên 3 hđ trên - Tất nhiên còn nhiều tế nhị khuất tất về mua bán.
- Điều tra lại bộ phận mua HH, NVL... và người đưa HĐ về cho bạn.
- Tấu trình GĐ về vụ việc này - Đưa ra các phương án xử lý(Theo luật thuế).
+ Nếu thương thảo để còn làm ăn dài dài thì kê khai BS T12/2013 (Vẫn phải có bb huỷ HĐ), lý do ở phần giải trình sao cho thuyết phục !
+ Y. cầu xuất ngay hd cho số HH, NVL từ đầu đến nay cho dứt điểm.
+ Làm lại BCTC & SS mệt lắm yc họ chi 5-7 tr
+ Diễn biến thế nào cứ upload.

levanton

levanton

Cao cấp
Ðề: Mình nhận được môọ hoá đơn đã kê khai thuế nhưng sau sáu tháng nhà cung cấp báo là hoá đơn đó xuất ra 3 liên không giống nhau.

Chào cả nhà! mong ả nhà tư vấn gấp cho trường hợp của mình.
Ngày 2/12/2013 mình nhận được hoá đơn của nhà cung cấp trị giá 320 triệu, mình đã kê khai thuế đâù vào và xuất đầu ra ghi nhận doanh thu, Làm báo cáo tài chính. Tới nay, khi đối chiếu chốt công nợ nhà cung cấp báo lại cho mình là hoá đơn đó không hợp lệ vì họ xuất ra 3 liên không giống nhau vì viết cho mình khi đó để lấy hoá đơn đi đường và muốn xin lại hoá đơn đó ( nay đã là tháng 6. 2014 rùi) và nói là sẽ làm cho bên mình một hợp đồng ký gửi hàng hoá, 6 tháng chốt công nợ rồi xuất hoá đơn môt lần. Nếu như mình trả lại hoá đơn cho họ thì mình bán hàng khống và sẽ bị phạt. Còn nếu không, mình vẫn để dùng hoá đơn đó thì có đc chấp nhận không? Mongmọi người giúp mình phân tích và đưa ra giải pháp tối ưu với. Thanks cả nhà.

@phuong2 yêu cầu bên bán lập biên bản thu hồi hóa đơn, trong đó ghi lý do, xuất lại hóa đơn khác đề cty bạn kê khai thuế và hạch toán. Một việc quan trọng không kém là hàng hóa bạn đã xuất bán, thì liệu việc giao nhận hàng có đúng thật tế không nữa. Bạn chưa nêu tình hình thanh tóan ( thanh toán qua Ngân hàng) nên cũng chưa hướng dẫn chi tiết, cụ thể hơn được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA