Hóa đơn bán hàng

• Thread starter quynhoa01
  • Ngày gửi
Q

quynhoa01

Sơ cấp
9/4/10
5
0
0
37
ha noi
Chào các anh chị em trên diễn đàn. Em vừa xin được việc kế toán cho 1 công ty chuyên nhập khẩu chăn điện Hàn Quốc. khách hàng của công ty chủ yếu là khách lẻ, họ mua hàng nhưng không cần hóa đơn chứng từ gì cả. hàng công ty em bán nhưng hóa đơn chả xuất cái nào. Vậy em phải hạch toán như thế nào để giảm hàng tồn kho, và hóa đơn xuất cho khách lẻ thì như thế nào là hợp lý? khi làm thủ tục vay ngân hàng mà chả có cái hóa đơn nào cũng thấy nó sao ý :(. mong anh chị giúp em với ah? em cảm ơn mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên
Ðề: Hóa đơn bán hàng

Chào bạn.
Nếu là khách lẻ mua từ 200.000 trở lên thì bạn phải tự xuất đấy chứ.
Còn nếu họ không đưa thông tin thì bạn xuất phần chỗ người mua hàng Khách lẻ không cung cấp thông tin tên, địa chỉ.
Chứ bạn không xuất hóa đơn, doanh thu của bạn sao mà có được.
Hàng tồn kho thì ảo giữa số sách- thực tế.
Thuế GTGT được khấu trừ cũng cao do bạn không chịu xuất hóa đơn ra.

Sửa lần cuối:
bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi

Chào các anh chị em trên diễn đàn. Em vừa xin được việc kế toán cho 1 công ty chuyên nhập khẩu chăn điện Hàn Quốc. khách hàng của công ty chủ yếu là khách lẻ, họ mua hàng nhưng không cần hóa đơn chứng từ gì cả. hàng công ty em bán nhưng hóa đơn chả xuất cái nào. Vậy em phải hạch toán như thế nào để giảm hàng tồn kho, và hóa đơn xuất cho khách lẻ thì như thế nào là hợp lý? khi làm thủ tục vay ngân hàng mà chả có cái hóa đơn nào cũng thấy nó sao ý :(. mong anh chị giúp em với ah? em cảm ơn mọi người!

Nếu bên bạn doanh thu thấp do không xuất HD

sẽ khó vay tiền của NH :wall:

Bạn nên xuất HD một cách hợp lý :talk:

đảm bảo doanh thu chi phí để có thể vay NH tốt nhất

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

Điều 18, Thông tư 39/2014
Điều 18. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn
1. Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.
2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hóa, dịch vụ, giá trị hàng hóa, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hóa, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.6 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).
3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hóa đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hóa đơn này ghi là “bán lẻ không giao hóa đơn”

Q

quynhoa01

Sơ cấp
9/4/10
5
0
0
37
ha noi

Điều 18, Thông tư 39/2014

Em cảm ơn mọi người, nhưng cho em hỏi, như Green0410 đã nói ạ, khổ nỗi là đến tên người mua lẻ em cũng không rõ thì làm sao lên được bảng kê ạ?

Em cũng biết vậy nên đang lo lắm ạ :(

Nếu không có tên và địa chỉ thì em lên bảng kê như nào cho đúng ạ, mong mọi người chỉ giúp em với

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

Em cảm ơn mọi người, nhưng cho em hỏi, như Green0410 đã nói ạ, khổ nỗi là đến tên người mua lẻ em cũng không rõ thì làm sao lên được bảng kê ạ?

Em cũng biết vậy nên đang lo lắm ạ :(

Nếu không có tên và địa chỉ thì em lên bảng kê như nào cho đúng ạ, mong mọi người chỉ giúp em với

Nếu không biết tên thì ghi "Khách lẻ"
Địa chỉ: Người mua không cung cấp địa chỉ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA