Hồ sơ đăng ký thuế ban đầu

• Thread starter beckentan
  • Ngày gửi
beckentan

beckentan

Cao cấp
Cả nhà kế toán tư vấn giúp mình với.
Trường hợp của mình là như thế này, sáng nay mình mới lên sở kê hoạch và đầu tư thành phố cần thơ lấy con dấu công ty. Sau đó mình qua chi cục thuế quân Ninh Kiều để hỏi về thủ tục khai thuế ban đầu thì người ta đưa mình 3 tờ giấy: bao gồm bảng đăng ký thực hiện pháp luật thuế và chế độ kế toán áp dụng cho doanh nghiệp nhỏ và vừa; tờ khai thuế môn bài và bảng kê nộp thuế. Rồi kêu mình về làm 3 bảng đó nộp kèm với giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh kèm theo rồi không nói gì thêm nữa. Theo mình được biết thì hồ sơ khai thuế ban đầu nhiều thủ tục, giấy tờ lắm mà. Các bạn có kinh nghiệm cho mình xin ý kiến với nha.
Mình đang cần gấp lắm ak. Hic

Khóa học Quản trị dòng tiền
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Hồ sơ đăng ký thuế ban đầu

Cả nhà kế toán tư vấn giúp mình với.
Trường hợp của mình là như thế này, sáng nay mình mới lên sở kê hoạch và đầu tư thành phố cần thơ lấy con dấu công ty. Sau đó mình qua chi cục thuế quân Ninh Kiều để hỏi về thủ tục khai thuế ban đầu thì người ta đưa mình 3 tờ giấy: bao gồm bảng đăng ký thực hiện pháp luật thuế và chế độ kế toán áp dụng cho doanh nghiệp nhỏ và vừa; tờ khai thuế môn bài và bảng kê nộp thuế. Rồi kêu mình về làm 3 bảng đó nộp kèm với giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh kèm theo rồi không nói gì thêm nữa. Theo mình được biết thì hồ sơ khai thuế ban đầu nhiều thủ tục, giấy tờ lắm mà. Các bạn có kinh nghiệm cho mình xin ý kiến với nha.
Mình đang cần gấp lắm ak. Hic
Bạn tham khảo nhé? http://laocai.gov.vn/sites/cucthuetinh/tintucnganhthue/tinnoibatnghanh/Trang/20140618101137.aspx

beckentan

beckentan

Cao cấp
Khai thue ban dau

Mọi người có biết thông tư, nghị định mới nào hướng dẫn cụ thể cách lập hồ sơ khai thuế ban đầu đối với doanh nghiệp mới thành lập không chỉ mình với. hic

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Khai thue ban dau

Mọi người có biết thông tư, nghị định mới nào hướng dẫn cụ thể cách lập hồ sơ khai thuế ban đầu đối với doanh nghiệp mới thành lập không chỉ mình với. hic
Những cái bạn tìm thì ko bao giờ có đâu vì nó quá đơn giản, sẳn đây nếu bạn quan tâm về vấn đề này đã có những bài viết cho bạn tham khảo.
Hướng dẫn thủ tục đăng ký hồ sơ thuế ban đầu
Nếu một ngày nào đó bạn bắt tay vào làm cho 1 DN mới toanh, chỉ vừa thành lập, chưa kê khai thuế ban đầu, chưa mua hóa đơn giá trị gia tăng, tất cả đều chưa bắt đầu khi bạn vào làm. Bạn sẽ phải thực hiện như thế nào? Và thực hiện điều gì trước?
Và Tôi cũng thế. Là 1 kế toán tổng hợp với 2 năm kinh nghiệm làm cho 1 công ty lớn, chuyên môn khá vững. Nhưng khi hợp tác kinh doanh với 1 người bạn, trong thời gian đầu Tôi đảm nhiệm luôn vị trí kế toán viên vì công ty chưa chính thức hoạt động nhưng vẫn phải khai báo thuế và làm sổ sách. Tất cả các khâu bắt đầu từ đăng ký kinh doanh đến ra mã số thuế Tôi đều xung phong đi làm để cho biết tường tận sự việc.
Cứ nghĩ có Mã số thuế là cứ thế hàng tháng Tôi khai báo thuế và làm sổ sách. Nhưng không phải vậy, nào là phải làm việc với chi cục thuế nơi đặt trụ sở, rồi đội quản lý thuế xuống làm việc với DN lần 1 rồi lần 2…chạy đi chạy lại vài vòng mà hồ sơ vẫn thiếu này thiếu nọ. Lúc đó Tôi vừa cảm thấy mệt mỏi lại vừa cảm thấy ấm ức vì nghĩ cơ quan thuế làm khó dễ. Nhưng rồi mọi việc cũng xong, Tôi cũng đã hoàn thành nhiệm vụ với cơ quan thuế và cũng là hoàn thành nhiệm vụ do bản thân đặt ra. Như trút được gánh nặng, Tôi thở phào nhẹ nhõm.
Và Tôi không muốn có thêm 1 người bạn nào trong ngành kế toán của mình gặp vất vả như Tôi nên Giờ Tôi chia sẻ cách thức và thủ tục làm việc với Thuế để các bạn sau này có làm việc với DN lần đầu sẽ không vất vả như Tôi .
Đầu tiên các bạn chuẩn bị :
1. Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh bản sao y có công chứng. (nếu DN có chi nhánh, cửa hàng trực thuộc thì phải kèm thêm bản photo công chứng ĐKKD của chi nhánh, cửa hàng trực thuộc).
2. Giấy chứng nhận đăng ký Mã số thuế bản photo công chứng (theo thông tư mới thì từ sau giữa tháng 7/2009 thì Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh cũng chính là giấy chứng nhận đăng ký thuế, có nghĩa là công ty nào thành lập sau ngày này sẽ có mã số đăng ký kinh doanh theo dạng 030xxxxxx thay vì 410xxxxxxx như trước đây, và mã số này cũng chính là mã số thuế). Như vậy từ nay chỉ cần Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh bản sao y có công chứng là được.
3. Quyết định bổ nhiệm Tổng giám đốc hay Giám đốc. (Trường hợp GĐ là chủ tịch HĐTV thì bổ sung thêm biên bản họp HĐTV thay cho quyết định bổ nhiệm Giám đốc), nhưng theo mình thì chắc hơn hết là bạn nên có Biên bản cuộc họp Hội đồng thành viên hoặc Hội đồng quản trị về việc bổ nhiệm ai làm Giám đốc/ Tổng giám đốc (trừ khi công ty bạn là công ty TNHH 1 Thành viên).
4. Quyết định bổ nhiệm Kế toán trưởng hay người phụ trách kế toán do Giám đốc vừa được bổ nhiệm ký (thường là người đại diện đã bầu từ ban đầu), (nếu là Kế toán trưởng thì phải có chứng chỉ kế toán trưởng).
5. CMND bản sao y có công chứng của Giám đốc và Kế toán (mang theo bản chính của GĐ để đối chiếu)
6. Biên bản làm việc ban đầu với DN theo mẫu. (khi bạn chuẩn bị đầy đủ hồ sơ thì Người đại diện sẽ đến Chi cục thuế tại nơi mà Doanh nghiệp bạn có trụ sở, nơi đây sẽ soạn biên bản làm việc ban đầu với bạn, bạn sẽ được giữ 1 bản, xem như xong bước đăng ký hồ sơ thuế ban đầu, bạn có thể tiến hành công việc kế toán bình thường).
7. Nếu là chi nhánh tại các tỉnh khác chuyển về thì bổ sung thêm:
o Quyết định thành lập chi nhánh .
o Quyết định bổ nhiệm trưởng chi nhánh .
o Bản sao có chứng thực ĐKKD của công ty mẹ .
o Giấy chứng nhận đăng ký thuế của công ty mẹ .(Bản photo công chứng )
8. Phiếu chuyển quản lý thuế của Cục thuế ( phiếu này bạn sẽ được Cục thuế gửi đến tận nhà trong vòng 5 đến 10 ngày sau khi nhận được GPĐKKD + MST).
Ngoài ra các bạn cũng cần chuẩn bị thông tin như loại hình thức ghi sổ mà DN bạn muốn áp dụng để đăng ký với cơ quan thuế.
Sau khi chuẩn bị xong các bạn đến Chi cục thuế gặp bộ phận một cửa (trong phòng Tuyên truyền và hỗ trợ người nộp thuế) để được hướng dẫn đăng ký thuế ban đầu, trình phiếu chuyển và yêu cầu hướng dẫn cho các bạn gặp người quản lý thuế thực tiếp của DN, sau. Các bạn nộp và đợi họ đến DN làm việc. Khi làm việc lần đầu xong, các bạn sẽ được phép mua Hóa đơn GTGT.
Ngoài ra các bạn còn phải chuẩn bị, nếu DN bạn thuê trụ sở để hoạt động thì phải chuẩn bị 1 bản photo công chứng Hợp đồng cho thuê (cho mượn nhà). Nếu Người đại diện pháp luật của công ty có tên trong Sổ hộ khẩu hoặc KT3 của nơi đăng ký trụ sở thì ko cần hợp đồng cho thuê hay mượn nhà .
Khi đã làm việc lần đầu với thuế xong, thì Bạn cần chuẩn bị hồ sơ để đi mua Hóa Đơn GTGT cho DN :
• Tờ khai thuế môn bài năm bắt đầu hoạt động kinh doanh. (3 bản photo ).
• Đơn đề nghị mua hóa đơn (02 bản)
• Bằng kế toán của người được quyết định bổ nhiệm kế toán (1 bằng photo công chứng + 1 CMND photo).
Đến đây là các bạn đã hoàn tất thủ tục kê khai thuế ban đầu, và đã mua được hóa đơn GTGT.
Chỉ là 1 ít chia sẻ về những giấy tờ thủ tục kê khai thuế ban đầu, nhưng có thể giúp các bạn bớt đi 1 chút vất vả, tiết kiệm 1 chút thời gian và biết thêm 1 chút về trình tự, quá trình bắt đầu của 1 loại hình kế toán. Tuy nhiên, mỗi chi cục thuế sẽ có cách làm việc và thủ tục hơi khác nhau một tí, các bạn cứ làm hồ sơ như trên, nếu có thắc mắc gì thêm thì gọi đế chi cục thuế gặp Phòng tuyên truyền.
Chúc các bạn thành công!

• Like
Reactions: lekhanhthu
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Re: Khai thue ban dau

@beckentan lưu ý lần sau đặt tiêu đề có dấu nha bạn.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Hồ sơ đăng ký thuế ban đầu

:D
Nếu người ta chỉ hướng dẫn có vậy, bạn phải có cách để người ta hướng dẫn nhiều hơn.
Giao tiếp, quan hệ cũng là một nghệ thuật cần có của kế toán trưởng, không chỉ biết Luật pháp không thôi, cần phải biết thêm Luật giao tiếp, quan hệ nữa. Lúc đó chi phí bỏ ra có thể sẽ thấp hơn nhiều so với lợi ích mang lại.
Chia sẻ nghiêm túc nha, dù đây cũng chẳng phải là điều bản thân mong muốn, cần phải học cách sống chung với lũ các bạn ah, :)

H

hoangsnsd

Sơ cấp
14/3/13
17
0
0
31
quy nhơn
Ðề: Khai thue ban dau

Luật quản lý thuế, Luật sửa đổi, bổ sung luật quản lý thuế nha bạn, còn thông tư mới nhất là thông tư 156/2013/ BTC nhưng mà thông tư hình như không có
hướng dẫn đăng ký thuế, phần này mình chỉ đọc trong luật thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA