Công ty không đóng bảo hiểm thì xuất nhân công được không?

• Thread starter kthaiminh
  • Ngày gửi
K

kthaiminh

Sơ cấp
11/7/14
6
0
1
hà nội
Các anh chị cho em hỏi chút ak, công ty em mới thành lập làm về mảng thương mại,ngành nghề chính là bán buôn máy tính, thiết bị ngoại vi và trong đăng kí kinh doanh bên em có đăng kí mục xây dựng, sửa chữa, lắp đặt thiết bị máy móc. Nhưng bên em mới làm nên có hai anh em làm, chưa tuyển nhân viên nên cũng k đóng bảo hiểm . Và bh bên em có hợp đồng bảo trì phòng cháy chữa cháy mà chưa biết hóa đơn sẽ như thế nào( theo thông tư mới thì bên em lại chỉ xuất được hóa đơn trực tiếp 0% thôi ạ)
Anh/ chị có hướng giải quyết nào tốt pm giúp em với ak. Em cảm ơn nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Ðề: Công ty không đóng bảo hiểm thì xuất nhân công được không?

Các anh chị cho em hỏi chút ak, công ty em mới thành lập làm về mảng thương mại,ngành nghề chính là bán buôn máy tính, thiết bị ngoại vi và trong đăng kí kinh doanh bên em có đăng kí mục xây dựng, sửa chữa, lắp đặt thiết bị máy móc. Nhưng bên em mới làm nên có hai anh em làm, chưa tuyển nhân viên nên cũng k đóng bảo hiểm . Và bh bên em có hợp đồng bảo trì phòng cháy chữa cháy mà chưa biết hóa đơn sẽ như thế nào( theo thông tư mới thì bên em lại chỉ xuất được hóa đơn trực tiếp 0% thôi ạ)

thật ra việc đóng BH cho nv hay k là tùy thuộc vào giám đốc bạn ah, nhiều công ty và điển hình là cty mình thành lập từ năm 2007 nhưng đến năm 2010 mới đóng BH cho nv đấy là mọi ng cũng lên tiếng nhiều ý, nên theo mình việc đóng BH và xuất nhân công k có liên qan đến nhau, bởi dù k đóng BH thì cty vẫn phải tuyển nv để làm việc tạo ra doanh thu lợi nhuận cho cty thôi, còn về sau nếu tham gia đóng BH chậm thì sẽ bị phía BH họ truy thu, họ phạt thì lúc đó giám đốc phải chịu thôi

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Bảo hiểm xã hội và Thuế là 2 cơ quan độc lập.
BHXH đóng căn cứ vào hợp đồng lao động: nếu hợp đồng lao động thời vụ từ dưới 3 tháng thì sẽ không đóng BHXH.
Việc bạn ko đóng BHXH, thì cơ quan BHXH sẽ chịu trách nhiệm thanh tra, kiểm tra, và phạt nếu có.
Còn cơ quan thuế ko quan tâm bạn có đóng BHXH hay ko, mà tất cả các chứng từ chi phí phải tuân thủ theo luật Thuế.

K

kthaiminh

Sơ cấp
11/7/14
6
0
1
hà nội

Hi, mình cảm ơn b nhé.

Hi, em cảm ơn chị ak

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA