Có ai làm kế toán bên cty nộp thuế theo pp trực tiếp k? Giúp mình với

• Thread starter huyhoangpc123
  • Ngày gửi
H

huyhoangpc123

Sơ cấp
12/6/14
20
0
0
39
Thành Phố Hồ Chí Minh
Hi mọi người
Cty mình k nộp mẫu 06 nên phải chuyển qua nộp thuế theo pp trực tiếp. Mình đã thu hồi tất cả hoá đơn gtgt đã xuất cho khách. Và xuất lại cho họ hóa đơn bán hàng. Giờ bước tiếp theo là mình phải làm gì???? Mình đã hỏi quản lý thuế họ kiu là phải nộp lại tờ khai gtgt theo mẫu 04 (but phải ghi lại đúng ngày mà mình xhđ gtgt cho khách, mà mấy tờ hóa đơn bán hàg mình mới xuất là tháng 7, phần mềm htkk k cho ghi) Giờ cũng không bít giải quyết sao luôn. Còn BC26 nữa?
Mọi ng cho mình hỏi thêm là thuế suất để tính thuế tndn của cty mình thì tính như thế nào? nhiu %? Thanks
Rất mong được mọi ng trả lời.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
Ðề: Có ai làm kế toán bên cty nộp thuế theo pp trực tiếp k? Giúp mình với

Giờ làm mẫu 06 lên đó nói nhỏ và xyz "nhờ" họ đóng dấu dùm. Lý do quên, hay thất lạc mẫu 06,... Thế là khỏi hủy hóa đơn

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Hi mọi người
Cty mình k nộp mẫu 06 nên phải chuyển qua nộp thuế theo pp trực tiếp. Mình đã thu hồi tất cả hoá đơn gtgt đã xuất cho khách. Và xuất lại cho họ hóa đơn bán hàng. Giờ bước tiếp theo là mình phải làm gì???? Mình đã hỏi quản lý thuế họ kiu là phải nộp lại tờ khai gtgt theo mẫu 04 (but phải ghi lại đúng ngày mà mình xhđ gtgt cho khách, mà mấy tờ hóa đơn bán hàg mình mới xuất là tháng 7, phần mềm htkk k cho ghi) Giờ cũng không bít giải quyết sao luôn. Còn BC26 nữa?
Mọi ng cho mình hỏi thêm là thuế suất để tính thuế tndn của cty mình thì tính như thế nào? nhiu %? Thanks
Rất mong được mọi ng trả lời.:wall:

Chào ban.
Thuế TNDN bạn cũng phải hạch toán, và tính thuế bình thường như bao đơn vị khác.
Dựa vào đơn vị bạn mà thuế suất là 20%, hoặc 22%.

H

huyhoangpc123

Sơ cấp
12/6/14
20
0
0
39
Thành Phố Hồ Chí Minh

@phuyen89 Thanks bạn. Bạn cho mình hỏi thêm là thuế suất tndn cũng tính 20% nếu dt <20 tỷ/1 năm, còn 22% nếu dt>20 tỷ/năm đk bạn? Còn hđ đầu vô thì cũng như bình thường, cũng phải có đầu vô mới xuất hđ được, chứ k phải muốn xuất gì thì xuất theo nghành nghề mình đk?

huongmeo560

huongmeo560

Sơ cấp
27/7/13
20
0
3
32
hải dương

Bạn cho mình hỏi, nếu kê khai theo mẫu 04 thì hóa đơn đầu vào mình kê khai ở đâu, trong HTKK 04 không có, mà DN của t là DN nhỏ, mới phát sinh HĐ mua vào , chưa có bán ra thì lúc kê khai thuế theo quý có nên kê hết đầu vào không, t sợ phải hoàn thuế, cơ quan thuế lại hạch

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

@phuyen89 Thanks bạn. Bạn cho mình hỏi thêm là thuế suất tndn cũng tính 20% nếu dt <20 tỷ/1 năm, còn 22% nếu dt>20 tỷ/năm đk bạn? Còn hđ đầu vô thì cũng như bình thường, cũng phải có đầu vô mới xuất hđ được, chứ k phải muốn xuất gì thì xuất theo nghành nghề mình đk?

Chào bạn!
+Nếu doanh thu năm trước của bạn <20 tỷ/1 năm, thì năm nay áp dụng mức thuế suất, thuế TNDN là 20%, còn không là 22%.
+Bạn có đầu vào mới xuất đầu ra được, điều này sẽ kỹ hơn khi bạn QT TNDN.

Bạn cho mình hỏi, nếu kê khai theo mẫu 04 thì hóa đơn đầu vào mình kê khai ở đâu, trong HTKK 04 không có, mà DN của t là DN nhỏ, mới phát sinh HĐ mua vào , chưa có bán ra thì lúc kê khai thuế theo quý có nên kê hết đầu vào không, t sợ phải hoàn thuế, cơ quan thuế lại hạch

Chào bạn!
Cho mình hỏi ký hiệu "t" của bạn là gì thế?
+Nếu bạn không phát sinh doanh thu thì không xuất hóa đơn đầu ra, vì thế Tờ khai thuế sẽ không có số liệu.
+Hóa đơn đầu vào bạn tự lập bảng kê riêng cho mình để theo dõi, và vào các sổ sách tương ứng.
+Tại sao bạn lại sợ hoàn thuế, bạn kê khai Thuế, theo Phương Pháp trực tiếp trên Doanh thu cơ mà, đâu có thuế đầu vào, cái sợ ở đây là chi phí không phù hợp với doanh thu, chi phí không hợp lý, hợp lệ và hợp pháp.

Sửa lần cuối:
huongmeo560

huongmeo560

Sơ cấp
27/7/13
20
0
3
32
hải dương

Cảm ơn bạn, "t" là tớ, vậy khi DN tớ phát sinh đầu ra, nhưng đầu ra < đầu vào, trên tờ khai thuế Công ty sẽ được Nhà nước cho khấu trừ hoặc hoàn tiền thuế bằng phần chênh lệch phải không bạn

Sửa lần cuối:
phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Cảm ơn bạn, "t" là tớ, vậy khi DN tớ phát sinh đầu ra, nhưng đầu ra < đầu vào, trên tờ khai thuế Công ty sẽ được Nhà nước cho khấu trừ hoặc hoàn tiền thuế bằng phần chênh lệch phải không bạn

Chào bạn.
+Bạn với mình không thân thiết lắm, đừng xứng tớ, mình ngại lắm (hi hi)
+Đầu ra< đầu vào, là cái gì nhỏ hơn, chi phí < doanh thu hay thuế đầu ra < thuế đầu vào.
+Bạn làm theo Phương pháp trực tiếp thì không có việc hoàn tiền thuế GTGT đâu nhé, bạn phát sinh doanh thu thì bạn đóng tiền thuế thôi.
+Còn giá trị bạn mua vào, doanh thu bạn bán ra thì dùng để tính toán, kết chuyển xác định KQKD, và Quyết Toán thuế TNDN.
+Kết quả Lãi, hay Lỗ là do tình hình kinh doanh của bạn.

V

vitconsau

Sơ cấp
30/8/10
23
0
0
q12

Chào bạn.
+Bạn với mình không thân thiết lắm, đừng xứng tớ, mình ngại lắm (hi hi)
+Đầu ra< đầu vào, là cái gì nhỏ hơn, chi phí < doanh thu hay thuế đầu ra < thuế đầu vào.
+Bạn làm theo Phương pháp trực tiếp thì không có việc hoàn tiền thuế GTGT đâu nhé, bạn phát sinh doanh thu thì bạn đóng tiền thuế thôi.
+Còn giá trị bạn mua vào, doanh thu bạn bán ra thì dùng để tính toán, kết chuyển xác định KQKD, và Quyết Toán thuế TNDN.
+Kết quả Lãi, hay Lỗ là do tình hình kinh doanh của bạn.
Bạn ơi, cty mình cũng dùng pp trực tiếp, vậy đến quý mình dùng tờ khai thuế TNDN tạm tính mẫu 01A/TNDN để kê khai doanh thu va chi phí bình thường hả bạn?
Cảm ơn bạn nhiều

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Bạn ơi, cty mình cũng dùng pp trực tiếp, vậy đến quý mình dùng tờ khai thuế TNDN tạm tính mẫu 01A/TNDN để kê khai doanh thu va chi phí bình thường hả bạn?
Cảm ơn bạn nhiều

Chào bạn.
Mọi doanh thu-chi phí đều làm bình thường.
Tuy nhiên, các doanh thu-chi phí phải bao gồm thuế trong đó hết nhé.

V

vitconsau

Sơ cấp
30/8/10
23
0
0
q12

Chào bạn.
Mọi doanh thu-chi phí đều làm bình thường.
Tuy nhiên, các doanh thu-chi phí phải bao gồm thuế trong đó hết nhé.

Cảm ơn bạn nhiều nhé

huongmeo560

huongmeo560

Sơ cấp
27/7/13
20
0
3
32
hải dương

Bạn ơi, vậy sau khi khấu trừ trực tiếp không thể hiện trên hóa đơn, cty vẫn phải nộp thuế 5% mà mình k được hoạch toán cái 5% ấy vào sổ sách hả bạn:
VD: Khách hàng trả cho ct 5.000.000,tiền thuế =5%*5.000.000. khách hàng CK nhưng trên sổ phụ chỉ thể hiện 5.000.000 được chuyển khoán mà thôi

0

01649590837

Guest
24/2/14
80
5
8
Thái Bình

Với hạch toán thuế GTGT theo PP trực tiếp khi phát sinh doanh thu thì thuế GTGT đánh trực tiếp trên mỗi lần phát sinh:
VD: bạn xuất ra hđ với số tiền là :5.000.000 đ thì phía người mua chỉ phải trả đúng 5.000.000
Còn về phía công ty bạn thì phải trả= 5%*5.000.000 tiền thuế cho CCT

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Bạn ơi, vậy sau khi khấu trừ trực tiếp không thể hiện trên hóa đơn, cty vẫn phải nộp thuế 5% mà mình k được hoạch toán cái 5% ấy vào sổ sách hả bạn:
VD: Khách hàng trả cho ct 5.000.000,tiền thuế =5%*5.000.000. khách hàng CK nhưng trên sổ phụ chỉ thể hiện 5.000.000 được chuyển khoán mà thôi

Chào bạn.
+Bạn đã giảm trừ doanh thu phần thuế đã nộp rồi còn gì.
Nợ TK 5111/Có TK 3331: đây có phải đã giảm doanh thu xuống một khoảng đúng bằng tiền thuế đã nộp không?
+Tăng chi phí một lượng nào đó cũng bằng giảm doanh thu một lượng nào đó thôi.

huongmeo560

huongmeo560

Sơ cấp
27/7/13
20
0
3
32
hải dương

Tức là mình sẽ định khoản thế này phải không:
a. Nợ TK 131/ có 511: 5000000
b. Nợ TK 511/có 3331: 250000
c. Nợ TK 3331/ Có 111,112:250.000

huongmeo560

huongmeo560

Sơ cấp
27/7/13
20
0
3
32
hải dương

Cấc anh chị giúp em với

T

thaoco152

Sơ cấp
11/7/14
23
0
0
37
TPHCM

@phuyen89 cho em hỏi cong ty mới thànhlập tháng 4/2014 vậy thuế thu nhập doanh nghiệp của em là bao nhiêu? em chỉ mới bắt đầu làm nên còn nhiều điều không biết. em cám ơn nhiều ạh.

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Tức là mình sẽ định khoản thế này phải không:
a. Nợ TK 131/ có 511: 5000000
b. Nợ TK 511/có 3331: 250000
c. Nợ TK 3331/ Có 111,112:250.000

Chính xác bạn nhé.Bạn đừng lo nhiều quá.
Đôi khi sự việc rất đơn giản.

huongmeo560

huongmeo560

Sơ cấp
27/7/13
20
0
3
32
hải dương

Bạn ơi, vậy trên tờ khai thuế mình sẽ để doanh thu là 5.000.000 hay mình để khoản DT đã bị trừ là 4.750.000. cảm ơn bạn nhiều lắm, chị giám đốc cty t đang giục làm báo cáo thuế mà t vẫn chưa biết làm thế nào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA