Cách tính Thuế GTGT đối với trường hợp Cho thuê nhà

• Thread starter ngochantran
  • Ngày gửi
Hiện tại Thuế Quận 2 đang hướng dẫn bên công ty mình công thức quy đổi giá trước trước thuế ra sau thuế và ngược lại như sau:(trường hợp thuê nhà làm văn phòng)

Doanh thu(có VAT) = Doanh thu (chưa vat) / (1 - Thuế suất)

Còn mình thì lại biết đến công thức : Giá chưa thuế = Giá có thuế/ (1+ thuế suất). Đây là công thức mà mình đã dc học và đọc trên văn bản thuế.

Vậy cho hỏi công thức nào đúng?

Vì mình có hỏi mà thuế giải thích : đó là công thức quy đổi cho trường hợp thuê nhà, hóa đơn bán hàng (thuế trực tiếp)

Mong các bác giúp sớm, thanks all :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nqtmht

Guest
14/4/14
0
0
1
100 - Hồ Tùng Mậu
Ðề: Cách tính Thuế GTGT đối với trường hợp Cho thuê nhà

Hgcgjkjhlkj;j;ọvhkblnknkhjggh;/

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Hiện tại Thuế Quận 2 đang hướng dẫn bên công ty mình công thức quy đổi giá trước trước thuế ra sau thuế và ngược lại như sau:(trường hợp thuê nhà làm văn phòng)

Doanh thu(có VAT) = Doanh thu (chưa vat) / (1 - Thuế suất)

Còn mình thì lại biết đến công thức : Giá chưa thuế = Giá có thuế/ (1+ thuế suất). Đây là công thức mà mình đã dc học và đọc trên văn bản thuế.

Vậy cho hỏi công thức nào đúng?

Vì mình có hỏi mà thuế giải thích : đó là công thức quy đổi cho trường hợp thuê nhà, hóa đơn bán hàng (thuế trực tiếp)

Mong các bác giúp sớm, thanks all :)
Cách tính của em sai rồi em nhé?

Zậy tính đúng là sao Anh Nghĩadudaco

Ben em thue nhà 8tr/tháng. Theo công thức quy đổi đó e tính ra dc giá trị ghi trên hợp đồng là : 8.421.053 đ/tháng (Giá có thue = giá chua thue/( 1-ts) . Theo đúng cthuc cua cơ quan thuế.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Cách tính của em sai rồi em nhé?
Mình thấy công thức của bạn ấy cũng đúng mà nhỉ.
@ngochantran: ý bạn là sao nhỉ? Bạn xác định VAT trong trường hợp mua vào hay bán ra? Mình chưa hiểu lắm? Mới họp xong chắc đang đơ quá, :wall:

@amtich :) ý là bên mình đi thuê 1 căn hộ làm văn phòng. Bên chủ nhà giao hết các giao dịch liên quan đến cơ quan thuế.
Bên thuế quận 2 yêu cầu : " Giá trị trên hợp đồng là giá đã bao gồm thuế VAT 5% (tính theo thu nhập) và thuế đưa ra công thức quy đổi là THU NHAP SAU THUES = Thu nhap trước thuế / (1-Thuế suất)

Hỏi: cong thưc quy đổi đó đúng hok? Vì mình thường dùng Công thức : Giá chưa thue = Giá có thue/ (1+TS)

Nhưng bên thuế lại giải thích đó là cách quy đổi đối với hóa đơn bán hàng thông thường

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Đối với hóa đơn bán hàng thông thường, doanh thu trên hóa đơn đã bao gồm Thuế GTGT.
Hóa đơn cá nhân/hộ kinh doanh xuất cho DN thì hóa đơn này đã gồm Thuế GTGT, vì Thuế GTGT do người tiêu dùng chịu, ở đây là DN chịu, nên trên hóa đơn này đã gồm thuế rồi. Khác với hóa đơn VAT, DN sẽ dc khấu trừ Thuế GTGT đầu vào, tuy nhiên do là hóa đơn thông thường, nên DN phải hạch toán luôn phần thuế vào chi phí.
Cụ thể ví dụ hóa đơn là 100 triệu, thì nghĩa là: Doanh thu chưa thuế + Thuế (Thuế = Doanh thu chưa thuế x thuế suất) = 100 triệu => Doanh thu chưa thuế = 100tr/(1+thuế suất).
Nếu thu nhập sau thuế = Thu nhap trước thuế / (1-Thuế suất) thì Thu nhập sau thuế lớn hơn Thu nhập trước Thuế ah???

@amtich: ý bạn nói là đúng, nhưng ý mình là DOANH THU BAO GỒM THUỂ = DOANH THU CHƯA THUẾ/ (1-THUẾ SUẤT)
Tức là công thức này dùng để quy đổi, trong trường hợp giá bạn ghi trong hợp đồng thuê nhà là giá chưa bao gồm thuế, ví dụ nhé
Giá thuê chưa thuế là 8tr, => Giá đã bao gồm thuế = 8tr/(1-0.05) = 8.421.053 đ rồi lấy cái giá trị 8.421.053 đ ghi vào hợp đồng cho thuê đó là giá đã bao gồm thuế.

Hỏi thuế áp dụng công thức như thế đúng hok?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

@amtich: ý bạn nói là đúng, nhưng ý mình là DOANH THU BAO GỒM THUỂ = DOANH THU CHƯA THUẾ/ (1-THUẾ SUẤT)
Tức là công thức này dùng để quy đổi, trong trường hợp giá bạn ghi trong hợp đồng thuê nhà là giá chưa bao gồm thuế, ví dụ nhé
Giá thuê chưa thuế là 8tr, => Giá đã bao gồm thuế = 8tr/(1-0.05) = 8.421.053 đ rồi lấy cái giá trị 8.421.053 đ ghi vào hợp đồng cho thuê đó là giá đã bao gồm thuế.

Hỏi thuế áp dụng công thức như thế đúng hok?
Ah mà mình nhầm, thuế GTGT trực tiếp thì tính trên doanh thu đã gồm thuế, còn công thức của bạn là tính trên PP khấu trừ tức là doanh thu chưa gồm thuế.
Hai công thức này phải khác nhau, ko so với nhau được, Cục Thuế hướng dẫn đúng rồi bạn ạ.
Đưa công thức ra thì loằng ngoằng, nhưng nếu ví dụ cụ thể thì dễ hiểu hơn. Như bạn nêu giả sử cá nhân chỉ cần biết trả cho họ 8tr sau thuế, thì hợp đồng và hóa đơn phải ghi theo giá = 8tr/(1-5%) = 8,421tr; nộp thuế = 8,421 x 5% = 0,421tr; cá nhân thu về 8tr; Cty bạn đưa 8,421tr vào chi phí. Tương tự như Thuế TNCN ấy bạn.

Ah mà mình nhầm, thuế GTGT trực tiếp thì tính trên doanh thu đã gồm thuế, còn công thức của bạn là tính trên PP khấu trừ tức là doanh thu chưa gồm thuế.
Hai công thức này phải khác nhau, ko so với nhau được, Cục Thuế hướng dẫn đúng rồi bạn ạ.
Đưa công thức ra thì loằng ngoằng, nhưng nếu ví dụ cụ thể thì dễ hiểu hơn. Như bạn nêu giả sử cá nhân chỉ cần biết trả cho họ 8tr sau thuế, thì hợp đồng và hóa đơn phải ghi theo giá = 8tr/(1-5%) = 8,421tr; nộp thuế = 8,421 x 5% = 0,421tr; cá nhân thu về 8tr; Cty bạn đưa 8,421tr vào chi phí. Tương tự như Thuế TNCN ấy bạn.

Ok cám ơn bạn. Bạn amtich đang ở HCM ak?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

@ngochantran: Uh mình làm việc ở HCM bạn ah.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA